ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41663 Posts in 6286 Topics- by 10002 Members - Latest Member: tanasin
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ดันวัตถุบนพื้นเอียง  (Read 5469 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: December 28, 2009, 07:02:21 PM »

คือถ้าปล่อยให้วัตถุนั้นลงบนพื้นเอียง ซึ่งวัตถุนี้นั้นมีมวล m และพื้นเอียงทำมุม \theta กับแนวระดับ  ถ้าออกแรงดันด้วยแรงขนาด mg\sin\theta ดันวัตถุ ถามว่าวัตถุนั้นจะเคลื่อนที่ขึ้นหรือลง ช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: December 28, 2009, 10:41:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
erk1994
neutrino
*

« Reply #1 on: December 28, 2009, 08:18:00 PM »

รู้สึกคุณ AP จะลืมใส่ [tex] ไปรึเปล่าครับ
ว่าแต่พื้นเอียงนี้มีแรงเสียดทานมั๊ยคัรบ และ แรงกระทำในทิศไหนครับ(เข้าใจว่าขนานกับพื้นเอียงนะคัรบ)
ถ้ามีวัตถุก็ไม่น่าจะเคลื่อนที่ขึ้นได้นะครับ เพราะแรงเสียดทานจะไปช่วยต้านไม่ให้วัตถุขึ้นจะได้แรงลัพธ์เป็นแรงเสียดทานซึ่งจะมีทึศลง
แต่ถ้าไม่มีแรงเสียดทานแรงที่มาดันก็จะทำให้วัตถุอยู่ในสภาวะสมดุลต่อการเลื่อนตำแหน่ง ผมว่าทิศที่จะเคลื่อนที่น่าจะขึ้นอยู่กับรูปแบบการกระทำของแรงนะครับ(ค่อยๆ หรือ กระแทก)
ถ้าผมผิดที่ไหนก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #2 on: December 29, 2009, 05:41:12 PM »

กรณีที่แรงทำตลอด - มีความฝืด วัตถุจะอยู่นิ่ง แต่ไม่มีแรงเสียดทาน
                            - ไม่มีความฝืด วัตถุก็จะอยู่นิ่ง
กรณีที่แรงทำแค่แป๊บเดียว - มีความฝืด อาจจะอยู่นิ่ง หรือเคลื่อนที่ลง ขึ้นกับแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุด
                                      - ไม่มีความฝืด วัตถุจะมีความเร็วคงที่ตอนที่ออกแรง(ถ้าหยุดก็หยุดต่อไป) หลังจากนั้นก็จะ
                                        เคลื่อนที่ลงด้วยความเร็วมากขึ้น หรือเริ่มเคลื่อนที่ลงถ้าเดิมมันอยู่นิ่ง
สรุปก็คือ ไม่อยู่กับที่ก็เคลื่อนที่ลง

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #3 on: December 30, 2009, 08:51:10 PM »

กรณีที่แรงทำตลอด - มีความฝืด วัตถุจะอยู่นิ่ง แต่ไม่มีแรงเสียดทาน
                            - ไม่มีความฝืด วัตถุก็จะอยู่นิ่ง
กรณีที่แรงทำแค่แป๊บเดียว - มีความฝืด อาจจะอยู่นิ่ง หรือเคลื่อนที่ลง ขึ้นกับแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุด
                                      - ไม่มีความฝืด วัตถุจะมีความเร็วคงที่ตอนที่ออกแรง(ถ้าหยุดก็หยุดต่อไป) หลังจากนั้นก็จะ
                                        เคลื่อนที่ลงด้วยความเร็วมากขึ้น หรือเริ่มเคลื่อนที่ลงถ้าเดิมมันอยู่นิ่ง
สรุปก็คือ ไม่อยู่กับที่ก็เคลื่อนที่ลง
icon adore icon adore(ผมลืมใส่ latex จริงๆครับโทษทีครับ)ผมเข้าใจแล้วครับขอบคุณคุณstallker มากครับ
« Last Edit: December 30, 2009, 09:07:40 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: