ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6056 Members - Latest Member: Wilawan
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลอัตราการไหลเป็นน้ำหนัก อยากรู้มากๆ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อัตราการไหลเป็นน้ำหนัก อยากรู้มากๆ  (Read 3071 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
N-MAZU_07
neutrino
*

« on: December 17, 2009, 08:28:51 AM »

อยากรู้ว่าการคิดอัตราการไหลเป็นน้ำหนักนั้นคิดอย่างไรครับมีสมการว่าอย่างไรต้องรู้ค่าใดบ้างครับ ถ้าท่อ 4 นิ้ว ความดัน 11 kg/cm^2  ของไหลเป็น Fuel Gas/Vaper ความเร็วจะอยู่ที่เท่าไรครับ  icon adore

ขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าครับ คือผมไม่ได้เรียนมาทางนี้แต่อยากศึกษาเพิ่มเติมครับ
« Last Edit: December 17, 2009, 01:15:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 17, 2009, 01:16:14 PM »

งงง่ะ  idiot2

N-MAZU_07
neutrino
*

« Reply #2 on: December 17, 2009, 04:27:35 PM »

คือผมอยากรู้สมการที่จะหาค่าเป็น  kg/hr หรือ  Lb/hr  ครับ ช่วยด้วยครับถ้ามีหนังสือแนะนำก็ดีครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: December 17, 2009, 06:50:38 PM »

คือผมอยากรู้สมการที่จะหาค่าเป็น  kg/hr หรือ  Lb/hr  ครับ ช่วยด้วยครับถ้ามีหนังสือแนะนำก็ดีครับ

อัตราการไหล Q ของของเหลวความหนาแน่น \rho ผ่านท่อที่มีพื้นที่ตัดขวาง A ด้วยอัตราเร็ว v สมำ่เสมอตลอดพื้นที่ตัดขวาง โดยที่ความเร็วมีทิศตั้งฉากกับระนาบพื้นที่ตัดขวาง คือ Q=\rho Av ถ้าความหนาแน่นมีหน่วยเป็น \mbox{kg/m^3} พื้นที่มีหน่วยเป็น \mbox{m^2} และอัตราเร็วมีหน่่วยเป็น \mbox{m/s} อัตราการไหลจะมีหน่วยเป็น \mbox{kg/s}

ในกรณีทั่วไปที่ความเร็วมีทิศใด ๆ ก็ได้ Q=\rho \vec A \cdot \vec v
« Last Edit: December 17, 2009, 06:54:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

N-MAZU_07
neutrino
*

« Reply #4 on: December 18, 2009, 08:27:53 AM »

ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น