มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41093 Posts in 6121 Topics- by 6751 Members - Latest Member: fakenight
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ฮุลลาฮูป แสนงง  (Read 2448 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
benzbkkcu
neutrino
*

« on: November 23, 2009, 11:38:05 PM »

คือว่าผมมีรายงานที่จะต้องศึกษาเกี่ยวกับแรงที่ใช้ในการเล่นฮูลาฮูป อยากทราบว่าทำไมฮูลาฮูปถึงทรงตัวอยู่ได้โดยไม่หล่นกับพื้นครับผม จากที่ได้ลองศึกษามาคร่าว ๆ แล้ว ได้มีบทความบอกว่า ที่ทรงตัวอยู่ได้น้นเกิดจากแรงยก เท่ากับแรงโน้มถ่วงของโลก

ซึ่งเป็นไปตามสมการ F(f) = F(g)
ซึงการหา Fขึ้น นั้นหาได้จาก F(f)=uF(N)
โดย u = สปส แรงเสียดทานของเสื้อกับห่วง

อยากทราบว่า F(N) นั้นผมจะหามาจากสมการอะไรครับ หรือว่าหาได้จากการคำนวณแรงสุ่ศูนย์กลางหรือเปล่า ( F=mv^2/r )   หากใช่แล้วเราต้องใช้ค่า m ของใครเหรอครับระหว่าง นนของผู้เล่น หรือ นน ห่วง
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับผม
หรือถ้ามีอะไรนอกเหนือจากนี้อยากเพิ่มเติมช่วยโพสบอกด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงที่สุดหาที่เปรียบไม่ได้ในโลกประเทศ.....

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: November 24, 2009, 10:39:13 PM »

...
ซึงการหา Fขึ้น นั้นหาได้จาก F(f)=uF(N)
โดย u = สปส แรงเสียดทานของเสื้อกับห่วง

อยากทราบว่า F(N) นั้นผมจะหามาจากสมการอะไรครับ หรือว่าหาได้จากการคำนวณแรงสุ่ศูนย์กลางหรือเปล่า ( F=mv^2/r )   หากใช่แล้วเราต้องใช้ค่า m ของใครเหรอครับระหว่าง นนของผู้เล่น หรือ นน ห่วง
...

แรงเสียดทานสถิตไม่จำเป็นต้องมีค่าเท่ากับ \mu N แต่มีค่าได้ตั้งแต่ศูนย์จนถึงค่าสูงสุดที่เท่ากับ \mu N 
ดังนั้นขนาดแรง F หาได้จากเงื่อนไขที่มันต้องเท่ากับน้ำหนักของห่วง   coolsmiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น