ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9522 Members - Latest Member: ghodeoun
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องการเคลื่อนที่ครับ  (Read 3044 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peerawich
neutrino
*

« on: November 23, 2009, 10:35:50 PM »

ผมพึ่งเรียนฟิสิกส์ครับผมไม่เข้าใจ  โจทย์ถามว่า อนุภาคหนึ่งเคลื่อนที่ด้วนความเร่งคงที่ในแนวเส้นตรง ถ้าอัตราเร็วที่จุด Aและ จุด B คือ U และ V ตามลำดับ จงหาว่าอัตราเร็วเมื่ออยู่ที่กึ่งกลาง AB เท่ากับเท่าไร ในเทอมของ U และ V
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: November 24, 2009, 10:46:40 PM »

ผมพึ่งเรียนฟิสิกส์ครับผมไม่เข้าใจ  โจทย์ถามว่า อนุภาคหนึ่งเคลื่อนที่ด้วนความเร่งคงที่ในแนวเส้นตรง ถ้าอัตราเร็วที่จุด Aและ จุด B คือ U และ V ตามลำดับ จงหาว่าอัตราเร็วเมื่ออยู่ที่กึ่งกลาง AB เท่ากับเท่าไร ในเทอมของ U และ V

ลองใช้ v^2=u^2+2a\Delta x ทำดูหรือยัง

ให้การกระจัดจาก A ไป B คือ s จะได้ว่า V^2=U^2+2as  หรือ V^2-U^2=2as
ให้ v เป็นความเร็วที่จุดกึ่งกลางระหว่าง A และ B จะได้ว่า v^2=U^2+2a(s/2) หรือ v^2-U^2=as
ดังนั้น V^2-U^2=2(v^2-U^2) แก้สมการก็จะได้สิ่งที่ต้องการ

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
peerawich
neutrino
*

« Reply #2 on: December 02, 2009, 09:27:21 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมเอามาใช้ได้หลายข้อเลยครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: