มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กฎของเกาส์ครับ  (Read 3723 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hiphoper
neutrino
*

« on: November 23, 2009, 08:54:31 PM »

จากกฎของเกาส์ที่ว่า

\oint_{\vec{E}\cdot d\vec{A}}= \frac{q}{\varepsilon _{0}}

สนามไฟฟ้าที่หาได้จากสมการนี้เป็นสนามไฟฟ้าในสุญญากาศหรืออากาศเท่านั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าเราจะหาสนามไฟฟ้าในบริเวณที่ไม่เป็นสุญญากาศ จะยังคงใช้สมการนี้อยู่หรือเปล่าครับ

ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: November 23, 2009, 09:22:23 PM »

จากกฎของเกาส์ที่ว่า

\oint_{\vec{E}\cdot d\vec{A}}= \frac{q}{\varepsilon _{0}}

สนามไฟฟ้าที่หาได้จากสมการนี้เป็นสนามไฟฟ้าในสุญญากาศหรืออากาศเท่านั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าเราจะหาสนามไฟฟ้าในบริเวณที่ไม่เป็นสุญญากาศ จะยังคงใช้สมการนี้อยู่หรือเปล่าครับ

ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผมว่าน่าจะได้นะ ถ้าบริเวณนั้นมีประจุไฟฟ้าสุทธิ = 0
คือผมหมายถึงว่า เวลาเราเลือก gaussian's surface สิ่งที่กระจายอยู่ใน"บริเวณ"ที่คุณว่า เช่นอากาศ
จะไม่ส่งผลกระทบต่อประจุสุทธิใน gaussian's surface ทำให้ประจุสุทธิเท่ากับประจุที่เราสนใจ
ไม่รู้เข้าใจความคิดของผมรึเปล่านะ  buck2

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #2 on: November 23, 2009, 10:42:22 PM »

กฏของเกาส์ในไดอิเล็กทริกก็คือ   \oint K\overrightarrow{E}\cdot d\overrightarrow{A}=\frac{Q_{free-space}}{\epsilon _0}
โดยที่ K คือค่าคงตัวไดอิเล็คตริก
K ในสุญญากาศ = 1 
K อากาศ(20องศา) = 1.00059     

ก็คงประมาณว่าได้มั้งครับ

ลองดูใน young 25-5 25-6 25-7 ดูครับ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #3 on: November 24, 2009, 08:20:01 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
hiphoper
neutrino
*

« Reply #4 on: November 25, 2009, 04:25:36 PM »

ขอบคุณมากครับ  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น