ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41041 Posts in 6095 Topics- by 6052 Members - Latest Member: thiraphatk
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ช่วยอธิบายโจทย์ข้อนี้หน่อยนะคะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยอธิบายโจทย์ข้อนี้หน่อยนะคะ  (Read 3220 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
red cat
neutrino
*

« on: November 17, 2009, 09:36:10 PM »

ตอนแรกออกแรงผลักกล่อง 5 N ไปทางซ้าย  อีกซักพักออกแรงอีกแรง 5 N ทางขวา กล่องจะเป็นอย่างไร
1.หยุดนิ่ง 
2.เร็วขึ้น
3.ไปทางซ้ายความเร็วคงตัว
4.ไปทางขวาความเร็วคงตัว

หนูคิดว่า
ตอนแรกผลักไปทางซ้าย แล้วกล่องก็จะเคลื่อนที่ไปทางซ้าย ไปเรื่อยๆ จนมีแรงทางขวามาทำจากกฏการเคลื่อนที่ข้อหนึ่งของนิวตัน \sum \vec{F} = 0
หนูคิดว่า เมื่อไม่อยู่ภายใต้อิทธิพลใดๆ จะคงสภาพการเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัว
แสดงว่ากล่องเคลื่อนที่ไปทางซ้ายด้วยความเร็วคงตัวค่ะ

ผิดถูกอย่างไร อาจารย์ช่วยแนะนำนะคะ  icon adore ขอบคุณค่ะ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: November 17, 2009, 10:27:22 PM »

...
แสดงว่ากล่องเคลื่อนที่ไปทางซ้ายด้วยความเร็วคงตัวค่ะ

ผิดถูกอย่างไร อาจารย์ช่วยแนะนำนะคะ  icon adore ขอบคุณค่ะ

ตอนหลังแรงสุทธิเป็นศูนย์ ความเร็วจึงคงตัว  coolsmiley

nuttachai
neutrino
*

« Reply #2 on: November 19, 2009, 09:17:08 PM »

ตอนแรกออกแรงผลักกล่อง 5 N ไปทางซ้าย  อีกซักพักออกแรงอีกแรง 5 N ทางขวา กล่องจะเป็นอย่างไร
1.หยุดนิ่ง 
2.เร็วขึ้น
3.ไปทางซ้ายความเร็วคงตัว
4.ไปทางขวาความเร็วคงตัว

....
นี่มัน..ข้อสอบเข้ามหิรอบแรกปีนี้นิ coolsmiley
red cat
neutrino
*

« Reply #3 on: November 19, 2009, 09:18:52 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยค่ะ  icon adore
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #4 on: December 09, 2009, 02:35:28 PM »

...

ตอนหลังแรงสุทธิเป็นศูนย์ ความเร็วจึงคงตัว  coolsmiley
แล้วตกลงไปทางซ้ายหรือขวาครับ หรือตามที่คุณ red cat ตอบครับ uglystupid2

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
zealzonix
neutrino
*

« Reply #5 on: December 09, 2009, 05:34:53 PM »

ทางซ้ายถูกแล้วครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น