ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41663 Posts in 6286 Topics- by 10002 Members - Latest Member: tanasin
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: Re: ขอถามโจทย์  (Read 13585 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: November 17, 2009, 04:00:45 PM »

เพราะเหตุใดเวลาหา Fที่กระทำระหว่างแผ่นคู่ขนานในตัวเก็บประจุจึงไม่สามารถใช้สมการ F = QE  ได้ครับ แต่ทำไมถึงใช้ สมการ
dW = Fdx แทนครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ที่คุณ AP งง ที่คือ F ในสมการ dW = Fdx รึเปล่าครับ หรือ งง ที่ไหนครับ
« Last Edit: March 12, 2010, 07:06:45 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
AP
neutrino
*

« Reply #1 on: November 17, 2009, 04:05:19 PM »

คือข้อ2ให้ใช้ผลจากข้อ1ครับ คือ
v(x)=ve^{-\beta/m}xแล้วจะหา x(t) ยังไงครับผมช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: November 17, 2009, 05:11:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #2 on: November 17, 2009, 04:19:34 PM »

ลองเปลี่ยน v จากข้อ1 เป็น \frac{dx}{dt}
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #3 on: November 18, 2009, 04:23:19 AM »

คือข้อ2ให้ใช้ผลจากข้อ1ครับ คือ
v(x)=ve^{-\beta/m}xแล้วจะหา x(t) ยังไงครับผมช่วยชี้แนะด้วยครับ
น่าจะเปลี่ยนเป็น
v(x)=v_o e^{-\beta/m}x มากกว่านะครับ โดย v_o เป็นค่าคงที่  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
AP
neutrino
*

« Reply #4 on: November 18, 2009, 06:53:45 AM »

v(x)=v_o e^{-\beta/m}x มากกว่านะครับ โดย v_o เป็นค่าคงที่  coolsmiley
ครับๆ คือตอนแรกก็จะพิมพ์เช่นนั้นครับแต่ตอนพิมพ์อยู่ที่ รร. แล้วใกล้จะกลับบ้านแล้วครับเลยพิมพ์ผิดครับ
ขอบุคณพี่ Great มากครับที่ชี้แนะ ว่าแต่ข้อนี้ครับ  จะหา x(t) ยังไงหรอครับ
รบกวนผู้ที่รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

AP
neutrino
*

« Reply #5 on: November 18, 2009, 06:58:46 AM »

โจทย์เต็ม ๆ คือมวล  m ถูกดีดออกไปด้วยความเร็วต้น  v_0หลังจากนั้น mต้องเคลื่อนที่ภายใต้แรงต้าน \beta v^2 เมื่อ \beta เป็นค่าคงที่ จงหาความเร็ว v /tex]ไปได้ในรูปของเวลา tหลังถูกดีด
« Last Edit: November 18, 2009, 07:08:58 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Thanakorn
neutrino
*

« Reply #6 on: November 18, 2009, 09:18:35 AM »

v(x)=v_o e^{-\beta/m}x มากกว่านะครับ โดย v_o เป็นค่าคงที่  coolsmiley
ครับๆ คือตอนแรกก็จะพิมพ์เช่นนั้นครับแต่ตอนพิมพ์อยู่ที่ รร. แล้วใกล้จะกลับบ้านแล้วครับเลยพิมพ์ผิดครับ
ขอบุคณพี่ Great มากครับที่ชี้แนะ ว่าแต่ข้อนี้ครับ  จะหา x(t) ยังไงหรอครับ
รบกวนผู้ที่รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore
ใช้ dt=\dfrac{dx}{v}แทน vที่ได้ในข้อหนึ่ง  อินทิเกรตสมการนี้ออกมาจัดรูป xให้อยู่ในรูป t และตัวแปรอื่น ๆ ครับ
« Last Edit: March 12, 2010, 07:07:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #7 on: November 18, 2009, 06:52:51 PM »

v(x)=v_o e^{-\beta/m}x มากกว่านะครับ โดย v_o เป็นค่าคงที่  coolsmiley
ขอบุคณพี่ Great มากครับที่ชี้แนะ ว่าแต่ข้อนี้ครับ  จะหา x(t) ยังไงหรอครับ
ใช้ dt=\dfrac{dx}{v}แทน vที่ได้ในข้อหนึ่ง  อินทิเกรตสมการนี้ออกมาจัดรูป xให้อยู่ในรูป t และตัวแปรอื่น ๆ ครับ
คือถ้าข้างซ้ายของสมการเปลี่ยนเป็น dt=\dfrac{dx}{v}แล้วตอนอินทิเกรต ต้องเทียบกับ  dx หรอครับทำไมคิดแล้วคิดไม่ได้สงสัยต้องลองใหม่ครับ ขอบคุณมากครับคุณ Thanakorn ที่แนะนำ icon adore icon adore
« Last Edit: March 12, 2010, 07:08:08 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Thanakorn
neutrino
*

« Reply #8 on: November 18, 2009, 07:40:52 PM »

ตอนอินทิเกรต ต้องเป็นแบบนี้ \displaystyle\int_{0}^{X}\dfrac{dx}{v_0e^\frac{-\beta x}{m}}=t ลองทำแบบนี้ดูนะครับ  Smiley Smiley
« Last Edit: March 12, 2010, 07:08:27 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #9 on: November 18, 2009, 07:48:52 PM »

ตอนอินทิเกรต ต้องเป็นแบบนี้ \displaystyle\int_{0}^{X}\dfrac{dx}{v_0e^\frac{-\beta x}{m}}=t ลองทำแบบนี้ดูนะครับ  Smiley Smiley
เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากครับ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆเลยครับ  icon adore icon adore icon adore เยี่ยมจริงๆครับ great great
« Last Edit: March 12, 2010, 07:08:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #10 on: November 18, 2009, 07:56:05 PM »

ตอนอินทิเกรต ต้องเป็นแบบนี้\displaystyle\int_{0}^{X}\dfrac{dx}{v_0e^\frac{-\beta x}{m}}=t ลองทำแบบนี้ดูนะครับ  Smiley Smiley
เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากครับ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆเลยครับ  icon adore icon adore icon adore เยี่ยมจริงๆครับ great great
รบกวนอีกนิดนะครับบคือแล้วทราบได้อย่างไรว่า v(x)สามารถเขียนเป็น dt = \dfrac{dx}{v}
« Last Edit: November 18, 2009, 07:58:01 PM by AP » Logged

Thanakorn
neutrino
*

« Reply #11 on: November 18, 2009, 08:06:18 PM »

ก็ v(x)=\dfrac{dx}{dt} แล้วจาก \dfrac{dx}{dt}dt=dx=v(x)dt แล้วเราก็จะได้ \dfrac{dx}{v(x)}=dt Wink Wink
« Last Edit: March 12, 2010, 07:09:25 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #12 on: November 18, 2009, 08:26:52 PM »

ก็ v(x)=\dfrac{dx}{dt} แล้วจาก \dfrac{dx}{dt}dt=dx=v(x)dt แล้วเราก็จะได้ \dfrac{dx}{v(x)}=dt Wink Wink
ขอบคุณมากครับคุณ Thanakorn icon adore icon adore
« Last Edit: March 12, 2010, 07:09:51 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

erk1994
neutrino
*

« Reply #13 on: November 18, 2009, 09:15:49 PM »

อินทิเกรทได้ x\left( t \right)=\frac{\beta }{m}\ln \left( 1+ \frac{\beta v_{0}t}{m}\right) หรือเปล่าครับ
แล้วก็ยินดีกับคุณ AP ด้วยนะครับ
« Last Edit: November 18, 2009, 09:18:22 PM by erk1994 » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #14 on: November 18, 2009, 09:42:21 PM »

อินทิเกรทได้ x\left( t \right)=\frac{\beta }{m}\ln \left( 1+ \frac{\beta v_{0}t}{m}\right) หรือเปล่าครับ
แล้วก็ยินดีกับคุณ AP ด้วยนะครับ

ใช่ครับพีี่ ขอบคุณมากๆนะครับ (เกือบไม่รอด) ยินดีกับพี่เช่นกันครับ  icon adore icon adore icon adoreเยี่ยมมากครับ  great great
ผมขอโทษด้วยนะครับเรื่อง mail ครับ คือมันพิมพ์ไม่ทันครับเอาไว้ถ้ารุ่นพี่เค้าส่งไฟล์เมื่อไรผมจะส่งให้พี่เลยนะครับ ว่าแต่mail  พี่ mail อะไรหรอครับ
« Last Edit: November 19, 2009, 06:58:56 AM by AP » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: