มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Method of perturbation ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Method of perturbation ครับ  (Read 2798 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: November 13, 2009, 05:53:46 AM »

หลังจากที่ผมเชื่อในวิธีนี้มานาน ผมเริ่มมีข้อสงสัยกับวิธีนี้ครับ

เช่นโจทย์ที่ว่าสปริงที่มีความยาวธรรมชาติ l_0 และขนาดของแรงแปรผันกับระยะจากสมดุลเป็น kx^3 แต่ว่ามีทิศตรงข้าม(คือโจทย์นี้ไม่เคยเจอจากที่ไหนเหมือนกันครับ แต่งเอง  Grin )

เราสามารถประมาณเป็น Simple Harmonic ได้รึเปล่าครับ หรือว่าไม่สามารถประมาณอย่างนั้นได้??

ถ้าประมาณไม่ได้ แล้วกับโจทย์ข้ออื่นๆ วิธีนี้จะใช้ได้จริงเหรอครับ?? ขอคำแนะนำด้วยครับ  icon adore icon adore
« Last Edit: November 13, 2009, 07:41:46 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: November 13, 2009, 07:50:18 AM »

แน่ใจหรือเปล่าว่ากำลังพูดเรื่องวิธีการรบกวนเล็กน้อย (Perturbation Method) อยู่

เขาใช้วิธีนี้เมื่อรู้คำตอบหนึ่งอยู่แล้ว หลังจากนั้นก็รบกวนมันไปเล็กน้อยจากตำแหน่งของคำตอบเดิม หรือใช้กับปัญหาที่มีพจน์เพิ่มเติมเล็กน้อยจากปัญหาที่เราเคยแก้ได้อย่างแน่นอนแล้ว   coolsmiley

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #2 on: November 13, 2009, 04:32:23 PM »

อ๋อจริงด้วยครับ เพราะว่าในข้อนี้ผมไม่รู้ว่าคำตอบเป็นเท่าไหร่ ก็เลยไม่สามารถใช้ Perturbation ได้

ขอบคุณมากครับ  icon adore icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น