ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41534 Posts in 6269 Topics- by 9530 Members - Latest Member: ปิติภัทร
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ถามเรื่อง สูตรที่ใช้คำนวณเเกี่ยวกับความคลาดเคลื่อน ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่อง สูตรที่ใช้คำนวณเเกี่ยวกับความคลาดเคลื่อน ครับ  (Read 3789 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bigladbrokes
neutrino
*

« on: November 12, 2009, 09:45:06 AM »

อยากทราบ ที่มาของสูตรที่ใช้ในการคำนวณเกี่ยวกับความคลาดเคลื่อนครับ หาอ่านที่มาได้จากที่ไหน คือไม่ค่อยเข้าใจว่าถ้าเอามาบวกหรือลบกัน ทำไม ความคลาดเคลื่อนต้องเอามารวมกัน แต่ถ้าคูณกับหารต้องคิดอีกแบบ อยากทราบที่มาของสูตร ครับ ใครทราบรบกวนช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 12, 2010, 06:02:42 PM »

อยากทราบ ที่มาของสูตรที่ใช้ในการคำนวณเกี่ยวกับความคลาดเคลื่อนครับ หาอ่านที่มาได้จากที่ไหน คือไม่ค่อยเข้าใจว่าถ้าเอามาบวกหรือลบกัน ทำไม ความคลาดเคลื่อนต้องเอามารวมกัน แต่ถ้าคูณกับหารต้องคิดอีกแบบ อยากทราบที่มาของสูตร ครับ ใครทราบรบกวนช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ

ถ้าเอาปริมาณมาบวกลบกัน ให้คิดทางร้ายไปก่อนว่าความคลาดเคลื่อนทั้งสองอย่างรวมกันทำให้คลาดเคลื่อนมากที่สุด

สำหรับการคูณกัน (x+\Delta x)(y+\Delta y)=xy +y\Delta x + x\Delta y + \Delta x \Delta y  ทำให้

\dfrac{\Delta (xy)}{xy} \approx \dfrac{\Delta x}{x}+ \dfrac{\Delta y}{y}

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #2 on: May 15, 2010, 09:47:09 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: