มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กระแสไหลในตัวนำ  (Read 8203 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: October 06, 2005, 04:32:43 PM »

เมื่อกระแสไหล ในตัวนำ เหตุใด อิเล็กตรอนจึงวิ่งเฉพาะที่ผิวของตัว นำครับ  Huh
รบกวนด้วยครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: October 10, 2005, 04:54:22 PM »

เมื่อกระแสไหล ในตัวนำ เหตุใด อิเล็กตรอนจึงวิ่งเฉพาะที่ผิวของตัว นำครับ Huh
รบกวนด้วยครับ

ไม่ทราบว่าเอามาจากไหนครับ Huh

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: October 10, 2005, 05:50:55 PM »

ถามว่าทำไมพอกระแสไหลในตัวนำcarrierจะวิ่งแค่ที่ผิว  ฉบับเต็มครับ ได้มาจากรุ่นพี่ ของผมนะครับ icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: October 10, 2005, 06:40:31 PM »

ตามทฤษฎีที่มีอยู่ในหัวผม(ซึ่งมีอยู่ไม่มากเท่าไหร่) มันบอกว่าไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นเช่นนั้น
แต่ผมไม่รับประกันว่ามันจะถูกนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะกลัึบมาบอกเหตุผลว่าทำไมผมจึงคิดเช่นนั้นพร้อม
ภาพประกอบครับ icon adore

แล้ว ampan คิดว่าอย่างไรครับ Grin

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: October 10, 2005, 07:05:41 PM »

ผมยังคงตกใจอยู่ แต่รุ่นพี่สองคน บอกตรงกันแถมเค้าทั้งสองก็เรียน ไฟฟ้าเป็นวิชาหลักด้วย เลย มึนๆอยู่ครับ� Huh

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: October 12, 2005, 05:35:07 PM »

ผมไม่รู้เหตุผลเหมือนกันครับว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น icon adore

ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: October 12, 2005, 06:04:42 PM »

แงๆ เสียใจ Cry ใครรู้ช่วยบอกทีครับ� icon adore

วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #7 on: October 13, 2005, 10:13:22 PM »

ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ70%
ผมมี1เหตุผลที่กระแสจะไหลที่ผิว และ 2เหตุผลที่ไม่สนับสนุน

สนับสนุน
1. เนื่องจากอิเล็กตรอนในโลหะจะอยู่ในแถบพลังงาน(ชั้นพลังงานของอะตอม)ที่ต่อเนื่อง ซึ่งอิเล็กตรอนนี้สามารถย้ายจากอะตอมที่อยู่ไปอะตอมข้างเคียงได้โดยง่าย สามรถพูดได้ว่าพลังงานศักย์ของอิเล็กตรอนเนื่องจากนิวเคลียสเท่ากันทุกที(โดยประมาณ)

ทำให้อิเล็กตรอนไหลได้สะดวกในโลหะ� และอิเล็กตรอนทุกตัวล้วนมีประจุลบมันก็ดันกันเอง ทำให้การกระจายตัวจะหนาแน่นที่บริเวณผิวมากกว่า

ไม่สนันสนุน
1. ถ้ามีเส้นลวด 2เส้นมีกระแสไหลในทิศเดียวกันจะทำให้เกิดสนามแม่เหล็กวนรอบลวดแต่ละเส้น และกระแสในลวดอีกเส้นที่ไหลตัดกับสนามแม่เหล็กที่เกิดจากเส้นแรกจะทำให้เกิดแรงดึงดูดระหว่างสองเส้นนี้

และถ้าคิดแค่อิเล็กตรอนแต่ละตัวถ้าวิ่งในทิศขนานกันล้านมีแรงดึงระหว่างกัน

เราต้องพิจรณาว่าระหว่าง� แรงระหว่างประจุที่กล่าวใน สนับสนุน1. และแรงที่เกิดจากการเหนี่ยวนำที่พึงกล่าวถึงอันไหนมีค่ามากกว่ากันในสถานะการณ์ปกติ(drift velocity is limited for all metals)ความเร็วของอิเล็กตรอนจะไม่สูงมากนักลองลองคำนวนที่ 10m/s ผมไม่แน่ใจว่าความเร็วสูงสุดเท่าไร

2. ในกรณีลวดตัวนำนี้เล็กมากๆ� ระดับนาโน� ผลของควานตัมจะเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับขนาดของเส้นลวด� อิเล็กตรอนจะไม่อยู่ติดกับผิวลวด� แต่จะอยู่ถัดเข้ามา

ถ้าให้ผมคาดคะเน ผมว่าน่าจะอยู่ที่ผิวคับ

« Last Edit: October 18, 2005, 07:37:22 PM by วสิศ » Logged
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #8 on: October 17, 2005, 05:39:31 PM »

ประจุวิ่งที่ผิดนอกเราพอพิสูจน์ได้ครับแต่ประจุวิ่งอยู่ภายในเราจะทดลองยังไง ?

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #9 on: October 26, 2005, 10:46:45 AM »

ถ้าเปลี่ยนเป็นลิฟท์แล้วมีคนอยู่้ข้างในไม่ใ่ส่รองเท้าแล้วมีกระแสไหลผ่านละครับ

แทนการทดลอง กระแสไหลในตัวนำได้หรือเปล่า

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #10 on: October 28, 2005, 04:21:35 AM »

ยังไม่ได้คับ  ต้องเป็นโลหะตันแล้วก็ดูอิเล็กตรอนว่ามันวิ่งต้องไหน อืมจะวัดมันยังไงนะ Huh
smallgolf
neutrino
*

Yorwor หนึ่งในทักษิณแดนทอง

« Reply #11 on: November 13, 2005, 05:41:29 PM »

คุ้นๆว่า ที่มานอยู่ที่ผิวเป็นการทดลองของ บิโอ-สวาท เปล่่า
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น