ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39885 Posts in 5848 Topics- by 4486 Members - Latest Member: ิboydz
Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สวอน ม.4 ปลายค่ายหนึ่ง 2552-53  (Read 23851 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #75 on: October 31, 2009, 07:57:51 PM »

อาจารย์ครับ ผมอยากรู้เฉลยข้อ 8ครับ รบกวนด้วยนะครับ

ข้อนี้ผมใช้กฎของเกาส์ กับแผ่นบนและแผ่นล่าง โดยให้ gaussian surface เป็นรูปทรงกระบอกครับ
ปล.ไม่แน่ใจนะครับ  idiot2

ใช้กับแผ่นใดแผ่นหนึ่งก็ได้ไม่ใช่หรือครับ ชีวิตจะได้ไม่ลำบากเหมือนที่ อ.ปิยพงษ์ พุดไว้  Grin แล้วเลือกผิวเกาส์เซียนทรงกระบอกให้ด้านใดด้านหนึ่งฝังเข้าไปในเนื้อของแผ่นโลหะ ที่นี้ด้านนั้นก็เป็น 0 แล้วก็หา E ออกมาพอได้ E ก็ไปหา C จาก         C = q/v  V ก็หาจาก \Delta V =  \int_{V_-}^{V_+} \vec{E}\cdot d\vec{s}
ปล. ผมก็ไม่มั่นใจเหมือนกัน  Grin Grin
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #76 on: October 31, 2009, 08:40:55 PM »

ตอนผมทำ ผมใช้ทรงกระบอกอันหนึ่งปลายอยู่ไกลมากจนถึงอนันต์  
ไม่รู้ว่าใช้ได้เหมือนกันรึเปล่า แต่ตอนเรียนในห้องผมทำแบบพี่ ken_tu72 ครับ
แย่แล้ว!  buck2 Cry  bang head หวังว่ามันคงใช้ได้เหมือนกันนะ เพราะประจุมันกระจายอยู่ที่ผิวด้านในเลยเหมือนเป็นแผ่นประจุ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
tarapon
neutrino
*

« Reply #77 on: November 03, 2009, 07:57:59 PM »

ใครก็ได้เฉลยข้อสอบให้หมดหน่อยครับ  icon adore
KtQ_GS7
neutrino
*

« Reply #78 on: November 06, 2009, 07:29:27 PM »

ปี่ที่แล้วกี่คะแนนผ่านครับ buck2
tarapon
neutrino
*

« Reply #79 on: December 10, 2009, 05:57:54 PM »

อาจารย์ครับ
มีตารางค่ายสองปีนี้รึเปล่าครับ(รุ่น 2552-2553)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #80 on: December 11, 2009, 02:45:26 AM »

อาจารย์ครับ
มีตารางค่ายสองปีนี้รึเปล่าครับ(รุ่น 2552-2553)

ดูของเก่าไปก่อน  coolsmiley

แต่ไม่รู้ว่าค่ายหน้าใครจะสอนนะ ถ้าเป็นคนรุ่นใหม่เขาอาจเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นก็ได้  Shocked

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #81 on: December 11, 2009, 03:26:52 PM »

อาจารย์ครับ

ดูของเก่าไปก่อน  coolsmiley

แต่ไม่รู้ว่าค่ายหน้าใครจะสอนนะ ถ้าเป็นคนรุ่นใหม่เขาอาจเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นก็ได้  Shocked
อ้าวแล้วตกลงอาจารย์ไม่ได้สอนแล้วหรอครับเห็นปีที่แล้วยังสอนเลยครับ (หรือว่าจะมีอาจารย์คนใหม่อย่างที่อาจารย์บอกครับ) Huh idiot2 (ปล.สำหรับเพื่อนนะครับที่ต้องการดูตารางค่ายให้ดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,775.0.html ครับ แต่มันของหลายปีแล้วนะไม่ทราบว่าจะผิดเพี้ยนหรือเปล่าครับ)

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #82 on: December 21, 2009, 12:55:32 PM »

ค่ายสองเนื้อหาเยอะ อาจารย์มาสอนหลายท่าน เตรียมตัวให้ดีนะครับ reading reading เพราะเรียนหลายเรื่องอาจทำให้ช็อกได้ครับ laugh laugh ปีที่แล้วเนื้อหาก็ประมาณที่AP หามาแหละครับ ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่เลย อ้อ จำได้ว่า มีเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ และฟิสิกส์ยุคใหม่ของท่านอาจารย์มัลลิกาเพิ่มมาครับ ออกข้อสอบปลายค่ายด้วย สองข้อแรกเลย Shocked Shocked
AP
neutrino
*

« Reply #83 on: December 21, 2009, 03:00:17 PM »

ค่ายสองเนื้อหาเยอะ อาจารย์มาสอนหลายท่าน เตรียมตัวให้ดีนะครับ reading reading เพราะเรียนหลายเรื่องอาจทำให้ช็อกได้ครับ laugh laugh ปีที่แล้วเนื้อหาก็ประมาณที่AP หามาแหละครับ ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่เลย อ้อ จำได้ว่า มีเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ และฟิสิกส์ยุคใหม่ของท่านอาจารย์มัลลิกาเพิ่มมาครับ ออกข้อสอบปลายค่ายด้วย สองข้อแรกเลย Shocked Shocked
ขอบคุณมากๆครับคุณ Thanakorn ครับ ผมก็จะเตรียมตัวเหมือนกันครับ icon adore icon adore reading

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
AP
neutrino
*

« Reply #84 on: May 12, 2010, 09:39:40 AM »

ข้อ 3.2ถ้าใช้สมการนิวตันจะเป็นแบบนี้รึปล่าวครับ

ให้ l เป็นความยาวของโซ่ที่อยู่พ้นโต๊ะไป
ดังนั้น มีมวลที่พ้นโต๊ะไปเป็น  m=\dfrac{M}{L} l
จาก \displaystyle \sum_{}F=ma
Ma=mg-f
Ma=Mg\dfrac{l}{L}-\mu_k Mg+\mu_kMg\dfrac{l}{L}
a=g\dfrac{l}{L}-\mu_k g+\mu_k g\dfrac{l}{L}
และจาก
\dfrac{dl}{dt}=v และ \dfrac{dv}{dt }=a
dt=\dfrac{dl}{v}=\dfrac{dv}{a}
a dl = vdv
\int_{}^{}a dl=\int_{}^{}vdv
\displaystyle \int_{\frac{\mu_s}{1+\mu_s}L}^{L}\left (g \dfrac{l}{L}-\mu_k g+\mu_k g \dfrac{l}{L}\right )dl=\dfrac{v^2}{2}
แก้สมการออกมาจะได้
v=\dfrac{\sqrt{(1+2\mu_s-\mu_k)gl}}{1+\mu_s}
ไม่แน่ใจพอดีว่าเห็น \mu_s มีในข้อ3.1 ไม่แน่ใจว่าใช้กับข้อ3.2ได้ไหม
ถ้าไม่ได้คงตอบว่า v=\sqrt{\dfrac{gl}{1+\mu_k}}
ผิดถูก ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore
คือ ตกลงวิธีคิดข้อนี้คิดอย่างไรหรอครับ ผมคิดแล้วติด \mu _s  เหมือนกันครับ แต่คำตอบที่ได้ได้ไม่เหมือนคุณ pongas  รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: May 12, 2010, 10:06:03 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #85 on: September 23, 2010, 08:36:24 PM »

ผมอยากทราบวิธีทำข้อ 7 ครับ buck2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
FK
neutrino
*

.......

« Reply #86 on: November 24, 2010, 10:26:07 PM »

ผมอยากทราบวิธีทำข้อ 7 ครับ buck2

ข้อ 7.1

จาก นิยามของ  v_{cm}    จะได้   v_{cm} &=& \dfrac{ \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1} m_i v_i}{\displaystyle \sum^{i=n}_{i=1} m_i}  โมเมนตัมรวมของระบบเทียบจุดศูนย์กลางมวล คือ  \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1} m_i (v - v_{cm})_i  จึงได้ว่า  \displaystyle  \sum^{i=n}_{i=1} m_i v_i  -  \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1}m_i v_{cm} &=& 0 #

ข้อ 7.2

พลังงานจลน์ของระบบคือ   \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1}\dfrac{1}{2}m_i v_i^2 &=&  \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1}\dfrac{1}{2}m_i (v_{cm} + v_{i,cm})^2&=& \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1}\dfrac{1}{2} m_iv_{cm}^2 + \displaystyle \sum^{i=n}_{i=1}\dfrac{1}{2}m_iv_{i,cm}^2   ใช้ผลจาก 7.1 ร่วมด้วย เพื่อตัดพจน์ตรงกลางทิ้งไปครับ smitten  

\therefore  KE_{system}&=& KE_{cm} + KE_{around\;cm} smitten

คนแรกที่ควรได้รับการศึกษาคือผู้ให้การศึกษา
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #87 on: April 14, 2011, 04:13:56 PM »

ข้อ 8 นะครับ เลือกผิวเกาส์เซียนเป็นทรงกระบอกฝังไปในเนื้อตัวนำ และเราได้ละเลยความไม่สม่ำเสมอของสนามที่ขอบเพราะแผ่นมีขนาดใหญ่มากเมื่อเทียบกับระยะห่างระหว่างแผ่นตัวนำ ถ้าให้  A  เป็น พื้นที่หน้าตัดของผิวนี้จะได้จากกฎของเกาส์ว่า
\displaystyle \oint \vec {E} \cdot d \vec{A}  &=& \dfrac{1}{ \varepsilon_0 } \displaystyle  \iint \sigma dA

E &=& \dfrac{Q}{ 2 \varepsilon_0 A}    อีกแผ่นทำแบบเดียวกันได้ค่าเท่ากัน

สนามจากทั้งสองแผ่นก็นำมาบวกกันเพราะมีทิศเหมือนกัน ได้เป็น \dfrac{Q}{ \varepsilon_0 A}

ความต่างศักย์ระหว่างแผ่นคือ  V &=& Ed &=& \dfrac{Qd}{ \varepsilon_0 A}  ความจุไฟฟ้าของระบบคือ C &=& \dfrac{Q}{V} &=& \dfrac{ \varepsilon_0 A}{d}

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
dy
neutrino
*

« Reply #88 on: May 13, 2011, 12:12:12 PM »

ข้อ 2 นะครับ

2.1) จากกฎการอนุรักษ์พลังงานจะได้ว่า    mg( h + l) &=& \dfrac{1}{2} kx^2 + mg ( l -x )    เมื่อ   x  คือระยะที่หดมากสุดของสปริงนี้

แก้สมการแล้วใช้ค่าบวก (สปริงไม่ทะลุพื้นลงไป  Grin )  ได้  x &=& \dfrac{mg}{k} &+& \dfrac{ \sqrt{ m^2 g^2 + 2mghk} } {k}  ตอบ

2.2)  พอสมดุลแล้วจะได้ว่า  k \psi &=& mg หรือ   \psi &=& \dfrac{mg}{k}  ดังนั้นตำแหน่งสมดุลสูงจากพื้น  l  - \dfrac{mg}{k}  ตอบ

2.3) โจทย์กำหนดว่า  มวลจะติดอยู่กับปลายสปริงตลอดดังนั้น ให้   H   เป็นความสูงสูงสุดที่ขึ้นไปได้ จากกฎการอนุรักษ์พลังงานได้ว่า

mg(h + l) &=& mgH + \dfrac{1}{2} k (H - l)^2   แก้สมการแล้วพิจารณาค่าบวกได้ว่า  H &=& l - \dfrac{mg}{k} &+& \dfrac{ \sqrt{ m^2 g^2 + 2mghk} } {k}  ตอบ

2.4)  วัตถุจะมีอัตราเร็วสูงสุดเมื่อผ่านจุดสมดุล จากกฎการอนุรักษ์พลังงานจึงได้ว่า  \dfrac{1}{2} mv_{max} ^2 + \dfrac{1}{2}k (\dfrac{mg}{k} )^2 + mg( l - \dfrac{mg}{k} ) &=& mg (h + l)

v_{max} &=& \sqrt{ \dfrac{mg^2}{k} + 2gh }  ตอบ

2.5)  จากกฎการเคลื่อนที่ข้อที่ 2 ของนิวตัน  เมื่อวัตถุอยู่สูง  y  จากตำแหน่งสมดุล

จะได้ว่า  -k( y - \dfrac{mg}{k} ) - mg &=& m \dfrac{d^2}{dt^2} y

\dfrac{d^2}{dt^2} y &=& - \left (\dfrac{k}{m} \right)  y   ตอบ

จากสมการด้านบน จะเห็นว่าความเร่งแปรผันตรงกับการกระจัดแต่มีทิศทางตรงข้าม เป็นเงื่อนไขของ SHM ดังนั้นนี่เป็นการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย ตอบ

ได้คำตอบของสมการเป็น  y &=& A \sin \left( \sqrt{ \dfrac{k}{m} } t + \phi \right)  พิจารณาว่าที่  t &=& 0  จะพบว่า   y &=& \dfrac{mg}{k}  และ  v &=& \dfrac{d}{dt} y &=&  \sqrt{2gh} (จากกฎการอนุรักษ์พลังงาน)  จะได้ว่า  A &=&  \dfrac{ \sqrt{ m^2 g^2 + 2mghk} } {k}  และ  \phi &=& \arcsin \left( \dfrac{mg}{ \sqrt{m^2 g^2 + 2mghk} } \right)

ดังนั้นตำแหน่ง  y  ที่เวลาใดๆเป็นไปตามสมการ  y(t) &=&   \left[ \dfrac{ \sqrt{ m^2 g^2 + 2mghk} } {k} \right] \sin \left[ \sqrt{ \dfrac{k}{m} } t +\arcsin \left( \dfrac{mg}{ \sqrt{m^2 g^2 + 2mghk} } \right)  \right]  ตอบ

2.6) การสั่นนี้มีคาบ T &=& \dfrac{2 \pi}{ \omega} &=& 2\pi \sqrt{ \dfrac{m}{k}} ตอบ

ตรวจสอบด้วยนะครับ smitten
« Last Edit: May 15, 2011, 02:24:44 PM by dy » Logged

Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น