ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41663 Posts in 6286 Topics- by 10002 Members - Latest Member: tanasin
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยเฉลยโจทย์ในค่ายหน่อยครับ  (Read 16182 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tarapon
neutrino
*

« Reply #15 on: October 23, 2009, 02:48:37 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
viridae
neutrino
*

« Reply #16 on: October 23, 2009, 07:05:20 PM »

...

หลังจากชนแล้ว แรงที่ขอบทำจะเป็น 0 และ CM ไม่ได้ขึ้นไปด้านบน ระหว่างการชนเพราะ แรงที่ขอบทำ ไม่ได้มีองค์ประกอบในทิศที่ดันขึ้น
ใช้กฎอนุรักษ์พลังงาน หลังจากที่มันชนทันที จนมันขึ้นไปสูงสุด
\dfrac{1}{2}I_{cm} \omega ^2 + \dfrac{1}{2}MV_{cm}^2 = Mg \Delta y +E_k

...

ทำไมถึงยังมี 1/2 mv^2  อยู่คะ? มันไม่ใช่ว่าตอนหมุน v จะต้องกลายเป็น 0 แล้วใช้แต่พลังงานการหมุนอย่างเดียวเหรอคะ?
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #17 on: October 23, 2009, 07:19:18 PM »

...

หลังจากชนแล้ว แรงที่ขอบทำจะเป็น 0 และ CM ไม่ได้ขึ้นไปด้านบน ระหว่างการชนเพราะ แรงที่ขอบทำ ไม่ได้มีองค์ประกอบในทิศที่ดันขึ้น
ใช้กฎอนุรักษ์พลังงาน หลังจากที่มันชนทันที จนมันขึ้นไปสูงสุด
\dfrac{1}{2}I_{cm} \omega ^2 + \dfrac{1}{2}MV_{cm}^2 = Mg \Delta y +E_k

...

ทำไมถึงยังมี 1/2 mv^2  อยู่คะ? มันไม่ใช่ว่าตอนหมุน v จะต้องกลายเป็น 0 แล้วใช้แต่พลังงานการหมุนอย่างเดียวเหรอคะ?
v ที่ขอบเป็น 0 น่ะ ใช่ครับ แต่อย่าลืมว่าพลังงานจลน์ของระบบในที่นี้คิดที่ศ.ก.มวล
ซึ่งถ้าศ.ก.มวลไม่มีความเร็วหมายความว่า มันหมุนอยู่กับที่(ปลายด้านหนึ่งจะมุดลงไปในพื้นดิน) Shocked
« Last Edit: October 23, 2009, 07:56:54 PM by Stalker » Logged

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
erk1994
neutrino
*

« Reply #18 on: October 23, 2009, 08:35:53 PM »

แต่คิดว่า Vcm เป็น 0 ได้นะครับ
ถ้ามองว่าวัตถุหมุนโดยขอบเป็นจุดหมุน แล้วขอบนั้นไม่มีการเคลื่อนที่ แต่ต้องเปลี่ยน Icm เป็น I รอบขอบล่างแทนนะครับ
เพราะผมคิดวิธีนี้นะครับ
Smiley Smiley
omac126
neutrino
*

« Reply #19 on: October 23, 2009, 09:04:57 PM »

ขอบคุณครับ
May the Point be with you.
ขอให้คะแนนจงสถิตอยู่กับท่าน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #20 on: October 23, 2009, 10:01:22 PM »

แต่คิดว่า Vcm เป็น 0 ได้นะครับ
ถ้ามองว่าวัตถุหมุนโดยขอบเป็นจุดหมุน แล้วขอบนั้นไม่มีการเคลื่อนที่ แต่ต้องเปลี่ยน Icm เป็น I รอบขอบล่างแทนนะครับ

แนวความคิดผิด แต่อาจถูกโดยบังเอิญ  Grin

viridae
neutrino
*

« Reply #21 on: October 24, 2009, 08:25:07 AM »

แนวความคิดผิด แต่อาจถูกโดยบังเอิญ  Grin

แล้วสิ่งที่ถูกคือ ... Vcm เป็น 0 รึเปล่าคะ?
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #22 on: October 24, 2009, 09:56:14 AM »

แล้วสิ่งที่ถูกคือ ... Vcm เป็น 0 รึเปล่าคะ?

ไม่เป็น  มันจะเป็นศูนย์ได้อย่างไร ก่อนชนวัตถุเคลื่อนที่มาด้วยความเร็วจุดศูนย์กลางมวลขนาดหนึ่ง เมื่อชนก็มีแรงทำจากขอบ ทำให้มีความเร่ง ความเร็วของวัตถุก็จะเปลี่ยนไป แต่ไม่มีทางเปลี่ยนเป็นศูนย์ในทันที เพราะนั่นหมายความว่าแรงที่ทำต้องมีขนาดเป็นอนันต์ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ ขนาดของความเร็วหลังชนจะสัมพันธ์กับความเร็วเชิงมุมของวัตถุหลังชน V_{cm}=\omega R และ \omegaก็ไม่เท่ากับศูนย์ด้วย จริงไหม

viridae
neutrino
*

« Reply #23 on: October 25, 2009, 04:45:52 PM »

ไม่เป็น  มันจะเป็นศูนย์ได้อย่างไร ก่อนชนวัตถุเคลื่อนที่มาด้วยความเร็วจุดศูนย์กลางมวลขนาดหนึ่ง เมื่อชนก็มีแรงทำจากขอบ ทำให้มีความเร่ง ความเร็วของวัตถุก็จะเปลี่ยนไป แต่ไม่มีทางเปลี่ยนเป็นศูนย์ในทันที เพราะนั่นหมายความว่าแรงที่ทำต้องมีขนาดเป็นอนันต์ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ ขนาดของความเร็วหลังชนจะสัมพันธ์กับความเร็วเชิงมุมของวัตถุหลังชน V_{cm}=\omega R และ \omegaก็ไม่เท่ากับศูนย์ด้วย จริงไหม

ขอบคุณคะ
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: