ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9449 Members - Latest Member: an.chancharoen
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลเรื่องความดันการลอยตัวบนอากาศครับป๋มช่วยด้วยงัฟ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องความดันการลอยตัวบนอากาศครับป๋มช่วยด้วยงัฟ  (Read 8102 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mchaos
neutrino
*

« on: September 27, 2009, 03:44:50 PM »

บอลลูนเป็นทรงกลมรัศมี 0.40 m บรรจุก๊าซฮีเลียมไว้ภายในและผูกด้วยเชือกยาว 20 m มวล
0.50 kg เมื่อปล่อยบอลลูนจะยกเชือกขึ้นไปได้เป็นระยะ h ดังรูปที่ 4 จงคำนวณหาค่า h กำหนด
ให้ρair = 1.29 kg/m3 และ ρHe = 1.79 X 10-1  kg/m3

ครับผม ผมยังงงกับการหาความดันภายในบอลลูนครับผม
« Last Edit: September 27, 2009, 08:05:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #1 on: September 27, 2009, 07:21:43 PM »

ใช้หลักของแรงลอยตัวครับ
ลองทำดูครับ
mchaos
neutrino
*

« Reply #2 on: September 27, 2009, 11:50:15 PM »

ใช้หลักของแรงลอยตัวครับ
ลองทำดูครับ

อ้า.......จริงด้วยครับขอบคุณมากครับผม  knuppel2
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #3 on: September 28, 2009, 06:46:21 PM »

ผมลองคิดดูนะครับ

เมื่อปล่อยบอลลูนจากพื้นให้ลอยขึ้นไป จนกระทั่ง ถึงจุดสมดุลก็คือ แรงลัพธ์ในแนวแกน y เท่ากับ 0  บอลลูนลอยขึ้นไปสูง h จากพื้น
อัตราเร็วคงตัวให้เป็น v ค่าอัตราเร็วนี้ทำให้บอลลูนดึงเชือกลอยขึ้นไปได้อีก
ให้เชือกสม่ำเสมอ จะได้ \lambda =M/L=m/l

ที่เมื่อสมดุลในสมการ =0 ครับ ภาพมันขาดไป  uglystupid2

กราฟสีแดงเป็นอัตราเร็ว ส่วนกราฟสีน้ำเงินเป็นความเร่ง
จากหลักอนุรักษ์พลังงาน แนว AB เป็นระดับอ้างอิง

จะเห็นว่า อัตราเร็วมีขนาดมากจนทำให้บอลลูนดึงเชือกขึ้นไปได้ทั้งหมดเลย
เมื่อบอลลูนลอยขึ้นไปถึงจุดสูงสุดแล้วหยุดนิ่ง เลยต่ำแหน่งสมดุลไปแล้ว ทำให้น้ำหนักของเชือกบวกน้ำหนักแก็สมากกว่าแรงลอยตัว
ทำให้บอลลูนเคลื่อนที่ลงมาจนต่ำกว่าจุดสมดุล ทำให้แรงลอยตัวมากกว่าน้ำหนักเชือกและน้ำหนักแก็ส แล้วก็เคลื่อนที่ขึ้นอีก
โดยบอลลูนจะสั่นรอบจุดสมดุล ด้วยแอมพลิจูดคือ แอลศูนย์
แต่ถ้าไม่ได้ปล่อยบอลลูนให้ลอยขึ้นไปโดยลำพังแต่ช่วยประคองไว้ให้ขึ้นไปอย่างช้าๆคือใช้แรงช่วยให้สมดุลตลอด จะทำให้บอลลูนขึ้นไปสูง 11.88 เมตร

มันเป็น SHM หรือเปล่่าครับ

« Last Edit: September 29, 2009, 04:43:35 PM by กฤษดา » Logged
mchaos
neutrino
*

« Reply #4 on: September 29, 2009, 12:20:16 PM »

ผมลองคิดดูนะครับ

เมื่อปล่อยบอลลูนจากพื้นให้ลอยขึ้นไป จนกระทั่ง ถึงจุดสมดุลก็คือ แรงลัพธ์ในแนวแกน y เท่ากับ 0  บอลลูนลอยขึ้นไปสูง h จากพื้น
อัตราเร็วคงตัวให้เป็น v ค่าอัตราเร็วนี้ทำให้บอลลูนดึงเชือกลอยขึ้นไปได้อีก
ให้เชือกสม่ำเสมอ จะได้ \lambda =M/L=m/l

กราฟสีแดงเป็นอัตราเร็ว ส่วนกราฟสีน้ำเงินเป็นความเร่ง
จากหลักอนุรักษ์พลังงาน แนว AB เป็นระดับอ้างอิง

จะเห็นว่า อัตราเร็วมีขนาดมากจนทำให้บอลลูนดึงเชือกขึ้นไปได้ทั้งหมดเลย
เมื่อบอลลูนลอยขึ้นไปถึงจุดสูงสุดแล้วหยุดนิ่ง เลยต่ำแหน่งสมดุลไปแล้ว ทำให้น้ำหนักของเชือกบวกน้ำหนักแก็สมากกว่าแรงลอยตัว
ทำให้บอลลูนเคลื่อนที่ลงมาจนต่ำกว่าจุดสมดุล ทำให้แรงลอยตัวมากกว่าน้ำหนักเชือกและน้ำหนักแก็ส แล้วก็เคลื่อนที่ขึ้นอีก
โดยบอลลูนจะสั่นรอบจุดสมดุล ด้วยแอมพลิจูดคือ แอลศูนย์

มันเป็น SHM หรือเปล่่าครับ

โอโห ขอบคุณสวรรค์ไช่จริงๆด้วยครับ ตอนนนั้นที่ผมทำไม่ได้ผมไม่ได้สรุปสูตรเลย คำตอบของพี่ถูกจริงๆ ครับ สูง 11.88 เมตร
ขอบคุณมากครับผมจะจดจำเอาวิธีนี้ไปสอบ ฟิสิกส์ครับผม ขอบคุณมากครับ ที่ทำไห้ผมได้รู้จักการสรุปสูตรได้  smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten smitten
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #5 on: September 29, 2009, 04:05:57 PM »

ผมว่า ตอนคิดพลังงานศักย์โน้มถ่วงของเชือก ไม่น่าจะถูกต้องนะครับ เพราะเชือกมีมวลไม่คงที่ เริ่มต้นเชือกมีมวลแค่ \lambda hแต่ตอนหลังมีมวล \lambda (h+l)
ดังนั้นการคิดว่าเชือกมีมวลเป็น \lambda (h+l) คงที่ไม่น่าจะถูกต้อง

พลังงานศักย์โน้มถ่วงของเชือกน่าจะเป็น W = \int_{h}^{h+l}\lambda  gh dh = \frac{\lambda g}{2}[(h+l)^{2}-h^{2}]
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #6 on: September 29, 2009, 04:34:57 PM »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ  Smiley  แล้วในกรณีของพลังงานจลน์ละครับ มวลเชือกก็ไม่คงที่เช่นกัน จะใช้แบบที่ผมคิดได้หรือปล่าว
« Last Edit: September 29, 2009, 08:24:05 PM by กฤษดา » Logged
mchaos
neutrino
*

« Reply #7 on: September 29, 2009, 06:53:24 PM »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ  Smiley  แล้วในกรณีของพลังงานจลน์ละครับ มวลเชือกก็ไม่คงที่เช่นกัน จะใช้แบบที่ผมคิดได้หรือปล่าว
ที่ผมคิดมาคือ ณ จุดนั้น เชือกมีมวลคงที่ ณ จุดนั้น แล้วผมก็คิดพลังงาน ณ จุดจุดนั้น

ผมเอาสูตรพี่ไปไช้ได้คำตอบแบบสมเหตุสมผลพอดีเลยครับผม  smitten
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #8 on: September 29, 2009, 09:04:22 PM »

ผมว่าน่าจะได้นะ เพราะคิดพลังงานจลน์ ขณะใดขณะหนึ่ง

หมายเหตุ* คุณ mchaos วิธีทำ สำคัญกว่าคำตอบสุดท้ายนะครับ
mchaos
neutrino
*

« Reply #9 on: September 30, 2009, 08:27:34 AM »

ผมว่าน่าจะได้นะ เพราะคิดพลังงานจลน์ ขณะใดขณะหนึ่ง

หมายเหตุ* คุณ mchaos วิธีทำ สำคัญกว่าคำตอบสุดท้ายนะครับ

โหนี่มันระดับ ป.ตรี ฟิสิกส์ทั่วไปเองครับ เอาไปคิดผมก็ยิ่งงงกว่าเดิมอ่าครับ ผมขอแค่เอาแค่มันลอยห่างจากพื้นผมคิดว่าเชือกมันแค่ตัวประกอบอะครับผม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: