ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41674 Posts in 6288 Topics- by 10012 Members - Latest Member: maekonpermz
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องสมการคลื่นครับ  (Read 19368 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #15 on: September 11, 2009, 08:11:52 PM »

ที่ผมถามเพราะผมอ่านในหนังสือแล้วมันไม่เข้าใจจริงๆและก็มันไม่มีจริงๆครับ =  =

ผมอ่านหนังสือของ จุฬาเล่มนึง ของ มก แล้วก็ของที่ยืมมาจากมหาลัยรวมเป็น 3 เล่มแต่มันก็ไม่ได้อธิบายนิยามของคลื่นนิ่งละเอียดมาก

เขาใช้สมการคลื่นอย่างง่าย y=Asin(wt-kx)

จริงๆมันก็ไม่ได้ใช้สอบหรอกครับ แต่ผมอยากรู้ลึกๆว่าทำไม =  =

รบกวนอาจาร์ยช่วยอธิบายที่ผมถามใน rep 13 เป็นครั้งสุดท้ายทีครับ

ถ้าผมยังไม่เข้าใจอีก ผมก็จะไม่ถามแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #16 on: September 11, 2009, 08:29:28 PM »

อ่านหนังสือตำราต่างประเทศ หรือไม่ก็อ่านตำราที่ผมแปล  Shocked 
ไปพยายามให้มากกว่านี้  knuppel2 knuppel2 knuppel2

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #17 on: September 11, 2009, 08:44:21 PM »

งั้นรบกวนขอชื่อหนังสือหนังสือที่อาจารย์แปลด้วยละกันครับ

ที่ซื้อด้วยครับ หรือถ้ามีที่สั่งซื้อได้จะดีมากครับ ^ ^
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #18 on: September 13, 2009, 10:56:55 PM »

งั้นรบกวนขอชื่อหนังสือหนังสือที่อาจารย์แปลด้วยละกันครับ

ที่ซื้อด้วยครับ หรือถ้ามีที่สั่งซื้อได้จะดีมากครับ ^ ^

ลองไปอ่านรายละเอียดหนังสือในกระทู้นี้ครับ
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,198.0.html

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: