มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41140 Posts in 6136 Topics- by 7783 Members - Latest Member: bsawanya
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์แรงต้านทานเนื่องการตอกเสาเข็ม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงต้านทานเนื่องการตอกเสาเข็ม  (Read 2792 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
xiangeh
neutrino
*

« on: September 04, 2009, 04:06:08 PM »

....คือที่ร.ร.ของผมได้ออกข้อสอบ มา ข้อ 1 มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับงานและพลังงานมีอยู่ว่า...

...เครื่องตอกเสาเข็มมวล M ถูกปล่อยมาจากระยะที่สูงจากเสาเข็มมวล m เป็นระยะทาง H โดยที่ให้การชนระหว่างเครื่องตอกเสาเข็มกับเสาเข็มเป็นการชนแล้วติดกันไป โดยกำหนดให้ V,v เป็นความเร็วของเครื่องตอกเสาเข็มและเสาเข็มตามลำดับ จงหาว่ามีแรงต้านทานเนื่องจากการตอกเสาเข็มที่ทำให้จมลึกลงไปเป็นระยะทาง d อยู่เท่าไร..?

...นี้ล่ะครับ...ซึ่งผมก็ยังงงอยู่โปรดช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ...ผมคิดว่ามันคับคล้ายว่ามันจะมีผลต่างของพลังงานจลน์หรือเปล่า...
...ไงๆก็บอกกันหน่อยนะครับ...ขอบคุณไว้ล่วงหน้าล่ะกันครับ... Cool laugh uglystupid2 icon adore icon adore icon adore
f4
Administrator
neutrino

This is F4 :-)

« Reply #1 on: September 04, 2009, 04:32:06 PM »

จำโจทย์มาได้หมดหรือเปล่า?
V และ v เป็นความเร็วตอนไหนของเครื่องตอกและตอนไหนของเสาเข็ม เพราะมันมีเหตุการณ์ก่อนชนและหลังชน

This is F4 :-)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น