ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39890 Posts in 5849 Topics- by 4519 Members - Latest Member: rattaw24
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.5 ปี 2552  (Read 17023 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #30 on: September 04, 2009, 04:27:43 AM »

ตื่นนอนตอนเช้าอยากมาเคาะสนิมซักหน่อยครับ 555 (คร่าวๆครับ)
ข้อ14 ใช้สมดุลแรงในกรอบอ้างอิงที่หมุนไปพร้อมกับโลก
T\cos \alpha + m {\omega}^2 R \cos \phi \cos (\phi - \alpha) = mg --> (1)
T \sin \alpha = m {\omega}^2 R \cos \phi \sin (\phi - \alpha) --> (2)

แก้ระบบสมการ แล้วประมาณว่า
\sin \alpha \approx \alpha
\cos \alpha \approx 1 - \dfrac{\alpha^2}{2}
\tan \alpha \approx \alpha

จะได้ว่า
\alpha = \sqrt{2 \left( \dfrac{g}{ {\omega}^2 R \cos \phi \sin \phi} - 1 \right) }

ปล. ผมไม่ได้ทำโจทย์มาเดือนกว่าๆ โปรดอย่าได้ถือคำตอบนี้เป็นคำตอบสุดท้ายจนกว่าจะได้รับการยืนยันนะครับ
พลาดจริงๆด้วยครับ แหะๆ ต้องแก้สมการนิวตันเป็นดังนี้
T\cos \alpha + m {\omega}^2 R \cos ^2 \phi = mg --> (1)
T \sin \alpha = m {\omega}^2 R \cos \phi \sin \phi --> (2)
(ที่ทำไว้ก่อนหน้าวาดรูปในกระดาษทดเล็กไปหน่อยครับ)
ที่ตั้งสมการมาทำการประมาณว่าแรงโน้มถ่วงมีทิศเบนไปน้อยมากจนประมาณได้ว่าทิศเดียวกับตอนที่ \alpha \to 0
แก้ระบบสมการ (1) กับ (2) แล้วประมาณ \tan \alpha \approx \alpha จะได้ว่า
\alpha = \dfrac{\cos \phi \sin \phi}{\dfrac{g}{\omega ^2 R} - \cos ^2 \phi}

ที่ทราบว่าคำตอบแรกไม่ถูกก็เพราะลองตรวจเงื่อนไขตอน \phi \to 0^{\circ} และ \phi \to 90^{\circ} แล้วคำตอบแปลกครับ  laugh

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
cs
neutrino
*

« Reply #31 on: September 06, 2009, 04:21:31 PM »

ข้อ16
ข้อนี้ลองวาดรังสีแสงคร่าวๆดูจะพบว่าแสงจะหักเหผ่านเลนส์เว้าก่อน แล้วไปสะท้อนกระจกเว้า แล้วกลับมาหักเหที่เลนส์เว้าอีกทีก่อนเข้าตาผู้สังเกต
ใช้สมการสำหรับกระจกและเลนส์บาง \dfrac{1}{f} = \dfrac{1}{u} + \dfrac{1}{v} สามครั้ง จะได้ว่าภาพสุดท้ายอยู่ห่างจากวัตถุ 30 \mbox{cm} (ภาพอยู่หลังกระจก)

Smiley

พี่ครับ  ช่วยอธิบายข้อ 16  ละเอียดอีกหน่อยนะครับ  คือยังงงๆอยู่

วาดรุปให้ด้วยก็ดีนะครับ   รบกวนไปเปล่่า   great

บอกวิธีแล้วนิครับ ลองทำมาให้ดูก่อนครับ  coolsmiley
คือ ว่าผมสงสัยว่า ทำไมถึงมีการหักเหครั้งสุดท้ายด้วยครับ ตอนเเรกหักเหได้ภาพอยุระหว่างเสนศ์เว้า ก่อนจะสะท้อนกระจกเว้า ได้ภาพข้างหน้าเลนส์เว้าเป็นระยะ20 cmดังนั้นตอบ10cmไม่ใช่หรอครับ
Great
SuperHelper

« Reply #32 on: September 06, 2009, 08:09:09 PM »

ข้อ16
ข้อนี้ลองวาดรังสีแสงคร่าวๆดูจะพบว่าแสงจะหักเหผ่านเลนส์เว้าก่อน แล้วไปสะท้อนกระจกเว้า แล้วกลับมาหักเหที่เลนส์เว้าอีกทีก่อนเข้าตาผู้สังเกต
ใช้สมการสำหรับกระจกและเลนส์บาง \dfrac{1}{f} = \dfrac{1}{u} + \dfrac{1}{v} สามครั้ง จะได้ว่าภาพสุดท้ายอยู่ห่างจากวัตถุ 30 \mbox{cm} (ภาพอยู่หลังกระจก)

Smiley

พี่ครับ  ช่วยอธิบายข้อ 16  ละเอียดอีกหน่อยนะครับ  คือยังงงๆอยู่

วาดรุปให้ด้วยก็ดีนะครับ   รบกวนไปเปล่่า   great

บอกวิธีแล้วนิครับ ลองทำมาให้ดูก่อนครับ  coolsmiley
คือ ว่าผมสงสัยว่า ทำไมถึงมีการหักเหครั้งสุดท้ายด้วยครับ ตอนเเรกหักเหได้ภาพอยุระหว่างเสนศ์เว้า ก่อนจะสะท้อนกระจกเว้า ได้ภาพข้างหน้าเลนส์เว้าเป็นระยะ20 cmดังนั้นตอบ10cmไม่ใช่หรอครับ
มันไม่เกี่ยวกับว่าภาพจะไปเกิดตรงไหนครับ มันเกี่ยวกับว่าแสงเปลี่ยนตัวกลางการเคลื่อนที่กี่ครั้ง (นับรวมการสะท้อนกระจกด้วย) พบว่าถ้าไม่ต้องสนใจสูตรใดๆทั้งสิ้น วาดเส้นทางเดินแสงออกจากวัตถุไปหักเหที่เลนส์เว้า ไปสะท้อนกระจกโค้งเว้า แล้วมันสะท้อนกลับมา หักเหที่เลนส์เว้าอีกทีหนึ่ง แล้วจึงเกิดเป็นภาพสุดท้าย ทีนี้ เราต้องการหาตำแหน่งออกมาเป็นตัวเลข เราเลยต้องใช้สูตรความสัมพันธ์ระหว่างระยะวัตถุ ระยะภาพ และความยาวโฟกัสสำหรับเลนส์และกระจกบาง โดยใช้ทั้งหมด3ครั้งกับเหตุการณ์การเปลี่ยนตัวกลางการเคลื่อนที่ตามที่บอก  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
PPP
neutrino
*

« Reply #33 on: September 07, 2009, 12:23:46 AM »

Great ขยัน มากท่าน

ขนาดการบ้าน บริวเตอร์เยอะ ยัง ช่วยเหลือน้องๆ

สู้ๆ ทุกท่าน

ปะ เกรทอ่านSAT ต่อ >w<
Great
SuperHelper

« Reply #34 on: September 07, 2009, 07:36:51 AM »

Great ขยัน มากท่าน

ขนาดการบ้าน บริวเตอร์เยอะ ยัง ช่วยเหลือน้องๆ

สู้ๆ ทุกท่าน

ปะ เกรทอ่านSAT ต่อ >w<
พรุ่งนี้ก็ต้องไป prep school ของจริงแล้ว >o<" (Episcopal High School)
สัปดาห์นี้ต้องมาวุ่นกับ Summer Reading ซึ่งยังเหลืออีกเล่มต้องไปดิ้นต่อที่โรงเรียน  buck2
Georgiaหนาวหรือเปล่าพูน 555 ที่นี่มันแตะ10องศาเซลเซียสแล้ว  Shocked

ถึงอาจารย์ น้องๆ และทุกๆคน: ผมอาจจะหายไปหลังจากนี้เพราะยังไม่รู้ว่าจะต้องเจองานหนักแค่ไหนที่ Prep School รวมไปถึงการสอบต่างๆและที่สำคัญที่สุดคือการสมัครเข้ามหาวิทยาลัย โดยเฉพาะช่วงเดือนตุลาคมถึงธันวาคมซึ่งอยู่ในช่วงของค่ายสอวน.ค่ายแรกด้วย ถ้าเป็นไปได้ผมจะพยายามเข้ามาบ้างเป็นบางครั้งช่วงที่น้องๆเข้าค่ายสอวน.แต่ไม่แน่ใจว่าจะตอบคำถามน้องๆได้เหมือนปีที่แล้วหรือเปล่า  buck2

สำหรับน้องๆที่รอคะแนนอย่างใจจดใจจ่อพี่ฝากไว้อย่างหนึ่งว่า "รุ่นใหญ่ ต้องใจนิ่ง!"  Wink

mickpass
neutrino
*

« Reply #35 on: September 12, 2009, 09:21:27 AM »

อยากทราบว่าค่ายม.5เรียนเนื้อหาเรื่องอะไรบ้างครับ idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #36 on: September 12, 2009, 09:58:20 AM »

อยากทราบว่าค่ายม.5เรียนเนื้อหาเรื่องอะไรบ้างครับ idiot2 idiot2

ส่วนมากจะเป็นเรื่องการเมือง และการ"ด่า"   Shocked 2funny 2funny 2funny

armz
neutrino
*

« Reply #37 on: September 12, 2009, 11:18:08 AM »

ส่วนมากจะเป็นเรื่องการเมือง และการ"ด่า"   Shocked 2funny 2funny 2funny

ผมคงต้องศึกษาไว้ก่อนแล้ว  2funny
asakura
neutrino
*

« Reply #38 on: September 12, 2009, 07:38:04 PM »

Shocked
อยากไป เข้าค่ายเร็วๆจัง
armz
neutrino
*

« Reply #39 on: September 12, 2009, 10:54:20 PM »

Shocked
อยากไป เข้าค่ายเร็วๆจัง

คนนี้ฟิตมาก  knuppel2
ไม่มีอะไร มาหยุดฝันฉันได้
neutrino
*

« Reply #40 on: September 13, 2009, 03:00:00 PM »

ว่าแต่ศูนย์นี้  จะเข้าค่ายวันไหนครับ idiot2

วันเดียวกับค่าย  สสวท.รึเปล่่า 11-31  

ผมไม่ได้อยู่ศูนย์นี้หรอกครับ coolsmiley

แอบมาสอดแนมเฉยๆ 2funny 2funny

รอผลสอบอยู่ครับ   Sad
Zerotam
neutrino
*

« Reply #41 on: September 13, 2009, 05:43:10 PM »

ว่าแต่ศูนย์นี้  จะเข้าค่ายวันไหนครับ idiot2

วันเดียวกับค่าย  สสวท.รึเปล่่า 11-31  

ผมไม่ได้อยู่ศูนย์นี้หรอกครับ coolsmiley

แอบมาสอดแนมเฉยๆ 2funny 2funny

รอผลสอบอยู่ครับ   Sad

รอผลสอบอยู่เหมือนกันครับ

อยู่ศูนย์เดียวกันหรือเปล่านี่  Grin Grin  smitten smitten
ไม่มีอะไร มาหยุดฝันฉันได้
neutrino
*

« Reply #42 on: September 13, 2009, 06:23:59 PM »

รอผลสอบอยู่เหมือนกันครับ

อยู่ศูนย์เดียวกันหรือเปล่านี่  Grin Grin  smitten smitten

ว่าแต่คุณ Zerotam อยู่ศูนย์ไหนหรอครับ

เอาข้อสอบมาลงให้เพื่อนๆ  ช่วยดูก็ดีเหมือนกันนะครับ smitten

ว่าแต่  อาจารย์ ปิยพงษ์ จะด่าหัวผมหรือเปล่าครับ   tickedoff tickedoff

เพราะนี่เป็นบอร์ดของศูนย์เตรียมอุดม

ขอโทษด้วยนะครับ icon adore icon adore

ลืมคิดไป Grin
« Last Edit: March 01, 2010, 10:40:21 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #43 on: September 13, 2009, 08:22:56 PM »

...

ว่าแต่  อาจารย์ ปิยพงษ์ จะด่าหัวผมหรือเปล่าครับ   tickedoff tickedoff

เพราะนี่เป็นบอร์ดของศูนย์เตรียมอุดม

ขอโทษด้วยนะครับ icon adore icon adore

ลืมคิดไป Grin

นี่ไม่ใช่บอร์ดของศูนย์เตรียมฯครับ เป็นบอร์ดเปิด ใช้ได้ทั้งโลก (ขอให้ประพฤติตัวเหมาะสมเท่านั้น)  Grin

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #44 on: August 07, 2010, 07:01:52 PM »

ข้อ 1
ตั้งสมการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงเส้น

mu &=& Mw &-& mv

ยืดหยุ่นจึงอนุรักษ์พลังงาน

\dfrac{1}{2}mu^2&=&\dfrac{1}{2}mv^2&+&\dfrac{1}{2}Mw^2

แก้ออกมาได้  v&=&\dfrac{M&-&m}{M&+&m}u  \;\;,  w&=&\dfrac{2m}{m&+&M}u

โจทย์กำหนด  w&=&\dfrac{u}{5}  ดังนั้น   \dfrac{2m}{m&+&M}u&=& \dfrac{u}{5}

จะได้ว่า  M&=&9m

\dfrac{M}{m}&=&9  smitten
« Last Edit: August 07, 2010, 07:04:05 PM by freedman » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น