มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2552  (Read 65514 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #120 on: September 06, 2009, 05:24:38 PM »

แล้วผลสอบจะออกก่อนล่วงหน้ามั้ยครับคือหมายถึงก่อนวันที่ สิบแปดครับ

รู้ก่อนก็ทุกข์เร็วขึ้น  Shocked

pukpao_taiji
neutrino
*

« Reply #121 on: September 06, 2009, 06:09:11 PM »

...แล้วคนสุดท้ายที่ติดได้กี่คะแนนละครับ...

รู้แต่ว่ากิตติพศ แสงสาย คะแนนน้อยไปหน่อย  Shocked

อาจารย์ครับ แล้วกิตติพศ แสงสาย นี่เค้าได้กี่คะแนนหรอครับ
SuperHelper

« Reply #122 on: September 06, 2009, 06:52:08 PM »

...แล้วคนสุดท้ายที่ติดได้กี่คะแนนละครับ...

รู้แต่ว่ากิตติพศ แสงสาย คะแนนน้อยไปหน่อย  Shocked

อาจารย์ครับ แล้วกิตติพศ แสงสาย นี่เค้าได้กี่คะแนนหรอครับ

เป็นความลับของเขา  knuppel2

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #123 on: September 06, 2009, 07:46:33 PM »

ช่วยชี้แนะเถอะครับอาจารย์ครับ icon adore ผมทำได้ 9 ข้อนี่ครับ คืออยากทราบข้อผิดพลาดครับจะได้แก้ไขและปรับปรุง bang head

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #124 on: September 06, 2009, 07:52:49 PM »

ช่วยชี้แนะเถอะครับอาจารย์ครับ icon adore ผมทำได้ 9 ข้อนี่ครับ คืออยากทราบข้อผิดพลาดครับจะได้แก้ไขและปรับปรุง bang head

ข้อผิดพลาดทางวิชาการก็ดูได้จากที่ทำผิดไป เรื่องจิตใจต่างหากที่น่าเป็นห่วง  เราเรียนเพราะสนุก เพราะได้ความรู้  หรือว่าต้องการแข่งกับคนอื่น  ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็จะเครียดและทุกข์  coolsmiley

AP
neutrino
*

« Reply #125 on: September 06, 2009, 08:02:39 PM »

ข้อผิดพลาดทางวิชาการก็ดูได้จากที่ทำผิดไป เรื่องจิตใจต่างหากที่น่าเป็นห่วง  เราเรียนเพราะสนุก เพราะได้ความรู้  หรือว่าต้องการแข่งกับคนอื่น  ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็จะเครียดและทุกข์  coolsmiley
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมเข้าใจแล้วครับ (ผมนั้นแข่งกับตัวเองครับเพราะปีที่แล้วได้แค่ 4 ครับ จึงพยายามเอาชนะตัวเองครับไม่ได้คิดหวังจะชนะคนอื่นหรืออย่างใดครับ)

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #126 on: September 06, 2009, 10:22:48 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมเข้าใจแล้วครับ (ผมนั้นแข่งกับตัวเองครับเพราะปีที่แล้วได้แค่ 4 ครับ จึงพยายามเอาชนะตัวเองครับไม่ได้คิดหวังจะชนะคนอื่นหรืออย่างใดครับ)

แล้วเป็นห่วงเรื่องคะแนนที่จะได้ทำไม  ข้อสอบก็รู้แล้วว่าคำตอบเป็นอะไร ถ้าสงสัยความรู้ก็ถามได้ว่าข้อที่ไม่เข้าใจนั้นมีหลักการอย่างไร แต่นี่มาเซ้าซี้เรื่องคะแนนก็เลยสงสัย  Grin

Silver Physics
neutrino
*

« Reply #127 on: September 06, 2009, 11:22:17 PM »

อยากสอบฟิสิกส์จังเลยแต่แม่ให้ไปสอบเลข Cry
AP
neutrino
*

« Reply #128 on: September 07, 2009, 07:05:48 AM »

อาจารย์ครับข้อที่บ้านสี่สาวกับบ้านจันสองหน้าครับไม่ทราบว่ามีวิธีการคิดอย่างไรครับ เห็นคุณ ... บอกว่าให้ใช้วิธีเดียวกับ ปรากฏการณ์ dopler ครับ(คือผมลองคิดดูแล้วแต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่าคือคำตอบถูกแต่เกรงว่าจะมั่วถูกไม่ได้หลักการครับ)รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore สิ่งไหนที่ผมไม่รู้ผมจะได้กลับไปทบทวนอีกรอบครับ  reading ขอบคุณครับ
« Last Edit: September 08, 2009, 07:51:35 PM by AP » Logged

SuperHelper

« Reply #129 on: September 07, 2009, 07:34:28 AM »

อาจารย์ครับข้อที่บ้านสี่สาวกับบ้านจันสองหน้าครับไม่ทราบว่ามีวิธีการคิดอย่างไรครับ เห็นคุณ Thanakorn บอกว่าให้ใช้วิธีเดียวกับ ปรากฏการณ์ dopler ครับ(คือผมลองคิดดูแล้วแต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่าคือคำตอบถูกแต่เกรงว่าจะมั่วถูกไม่ได้หลักการครับ)รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore สิ่งไหนที่ผมไม่รู้ผมจะได้กลับไปทบทวนอีกรอบครับ  reading ขอบคุณครับ

คิดง่าย ๆ แบบเด็กประถมฯ

1. มีรถม็อบอยู่บนถนนเป็นระยะตลอดเวลา แต่ละคันอยู่ห่างกัน 10 km
2. ถ้า ณ เวลาหนึ่งมีรถม็อบคันหนึ่งอยู่ที่ปลายทางพอดี จะมีรถม็อบ 5 คันอยู่ระหว่างต้นทางและปลายทาง และมีคันหนึ่ง (เรียกว่ารถ A แล้วกัน)อยู่ที่ต้นทางกำลังออกพอดี รถยนต์ต้องสวนกับรถม็อบ 6 คันเหล่านี้แน่นอน
3. แต่ระหว่างที่รถยนต์กำลังเคลื่อนที่จะมีรถออกมาเพิ่มเติมจากสถานี เมื่อรถ A เดินทางไปถึงปลายทางขณะเดียวกับที่รถยนต์ไปถึงสถานีจะมีรถม็อบอยู่บนถนนเพิ่มอีก 5 คัน ไม่นับคันที่รถยนต์ไปถึงที่สถานีซึ่งกำลังออก รถยนต์ต้องสวนกับรถม็อบบนถนน ดังนั้นรวมรถม็อบที่สวนกันทั้งหมด 11 คัน
« Last Edit: August 06, 2010, 04:46:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

vector
neutrino
*

« Reply #130 on: September 07, 2009, 06:03:18 PM »

ผมเขียนรหัสประจำตัวผิดเป็นไรเปล่าครับ (มี5 หลัก แต่ผมไม่ได้เขียนรหัสโรงเรียนเขียนแต่เลขที่ผู้สมัคร 3 หลัก)
SuperHelper

« Reply #131 on: September 07, 2009, 06:52:57 PM »

ผมเขียนรหัสประจำตัวผิดเป็นไรเปล่าครับ (มี5 หลัก แต่ผมไม่ได้เขียนรหัสโรงเรียนเขียนแต่เลขที่ผู้สมัคร 3 หลัก)

ไม่ต้องกังวล ตอนกรอกคะแนน เราดูชื่อและโรงเรียนด้วย  coolsmiley

cool
neutrino
*

« Reply #132 on: September 07, 2009, 08:14:27 PM »

อยากเข้าค่าย สอวน ฟิสิกส์บ้างจัง...เสียดายไม่ได้ไปสอบ  Cry
pHysicS kids
neutrino
*

« Reply #133 on: September 07, 2009, 08:33:08 PM »

อาจารย์จะทำกราฟคะแนนออกมาให้ดูไหมครับ ถ้าทำก็น่าจะดีนะครับ  Smiley
AP
neutrino
*

« Reply #134 on: September 08, 2009, 06:49:39 AM »

อาจารย์ครับข้อที่บ้านสี่สาวกับบ้านจันสองหน้าครับไม่ทราบว่ามีวิธีการคิดอย่างไรครับ เห็นคุณ Thanakorn บอกว่าให้ใช้วิธีเดียวกับ ปรากฏการณ์ dopler ครับ(คือผมลองคิดดูแล้วแต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่าคือคำตอบถูกแต่เกรงว่าจะมั่วถูกไม่ได้หลักการครับ)รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore สิ่งไหนที่ผมไม่รู้ผมจะได้กลับไปทบทวนอีกรอบครับ  reading ขอบคุณครับ

คิดง่าย ๆ แบบเด็กประถมฯ

1. มีรถม็อบอยู่บนถนนเป็นระยะตลอดเวลา แต่ละคันอยู่ห่างกัน 10 km
2. ถ้า ณ เวลาหนึ่งมีรถม็อบคันหนึ่งอยู่ที่ปลายทางพอดี จะมีรถมีรถม็อบ 5 คันอยู่ระหว่างต้นทางและปลายทาง และมีคันหนึ่ง (เรียกว่ารถ A แล้วกัน)อยู่ที่ต้นทางกำลังออกพอดี รถยนต์ต้องสวนกับรถม็อบ 6 คันเหล่านี้แน่นอน
3. แต่ระหว่างที่รถยนต์กำลังเคลื่อนที่จะมีรถออกมาเพิ่มเติมจากสถานี เมื่อรถ A เดินทางไปถึงปลายทางขณะเดียวกับที่รถยนต์ไปถึงสถานีจะมีรถม็อบอยู่บนถนนเพิ่มอีก 5 คัน ไม่นับคันที่รถยนต์ไปถึงที่สถานีซึ่งกำลังออก รถยนต์ต้องสวนกับรถม็อบบนถนน ดังนั้นรวมรถม็อบที่สวนกันทั้งหมด 11 คัน

ขอบคุณมากครับอาจารย์สำหรับคำอธิบายครับ  icon adore

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น