ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41534 Posts in 6269 Topics- by 9530 Members - Latest Member: ปิติภัทร
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามปัญหาคณิตศาสตร์"พาลินโดรม" มีประโยชน์อะไรบ้าง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: "พาลินโดรม" มีประโยชน์อะไรบ้าง  (Read 4945 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
quantum
neutrino
*

« on: August 29, 2009, 08:50:54 PM »

ผมไม่เคยหาข้อมูลเกี่ยวกับ "ประโยชน์" ของพาลินโดรมเจอเลยครับ นับจากที่รู้จักมันมาตั้งนาน...
อยากทราบว่า ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน...ในระดับต่างๆ ของวิชาคณิตศาสตร์ หรือวิชาที่เกี่ยวกับการคำนวณอื่นๆ
มีการใช้ประโยชน์จากจำนวนที่เป็น "พาลินโดรม" อย่างไรบ้างครับ? (นอกจากหามาเล่นๆ เพื่อความเพลินเพลิน)

ผมคิดว่า ในการศึกษาระดับสูงขึ้นไป (ซึ่งผมยังไปไม่ถึง)
หรือในแหล่งความรู้บางแห่ง (ที่ผมไม่เคยพบเจอ) อาจมีคำตอบให้กับคำถามนี้ จึงขออนุญาตเรียนถาม ณ ที่นี้ครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 29, 2009, 09:00:18 PM by quantum » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: