ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9034 Members - Latest Member: KainaiPVC
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ครับ 2  (Read 4325 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
stfxwave1
neutrino
*

« on: August 18, 2009, 04:02:02 PM »

ช้อแรก-
จานลักษณะสม่ำเสมอ2อัน หมุนแยกกันอย่าง อิสระอยู่บนเพลาสองอันขนานกัน จานอันบนหมุนด้วยความเร็ว \omega _{0} จานอันที่สองหยุดนิ่ง ถ้าเลื่อนจานทั้งสองเข้าหากัน จนกระทั่งขอบทั้งสองสัมผัสกัน หลังจากที่จานทั้งสองสัมผัสกันระยะหนึ่ง จานทั้งสองหมุนโดยไม่มีการล่นไถล จงหาความเร็วในการหมุนของจานอันบนในช่วงสุดท้าย ให้รัศมีจานอันแรกและอันที่สอง=aและb ตามลำดับ
                -โมเมนต์ความเฉื่อยของจานอันแรกและจานที่สองคือ I_{1}/tex]
จากสูตรมันคือ \tau \Delta t=I(\omega _{2}-\omega _{1})ไม่ใช่หรอครับ
แต่ทำไมวิธีทำเขาเอา \omega _{0} ซึ่งเป็นความเร็วเชิง
« Last Edit: August 18, 2009, 04:35:14 PM by stfxwave1 » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #1 on: August 21, 2009, 09:07:29 PM »

ข้อ 1 นิยามของทอร์ก \vec{\tau} = \vec{r}\times \vec{F} นะครับ ไม่ใช่ \vec{\tau} = \vec{F}\times \vec{r}
แล้วก็ลองดูทิศของทอร์กและความเร็วเชิงมุมดีๆนะครับ
ข้อ 2 จากที่ได้ว่า \alpha = -(\dfrac{6k}{m})\theta
ซึ่งเราก็เทียบกับสมการของซิมเปิลฮาร์โมนิกว่า a = -\omega^2 x
จะได้ว่า
\omega^2 = \dfrac{6k}{m}
\omega = \sqrt{\dfrac{6k}{m}}
และ \omega = 2\pi f
จะได้ f = \dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{6k}{m}} ครับ
ส่วน f = \dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{k}{m}}ใช้เมื่อสปริง ติดกับวัตถุแล้วเคลื่อนที่ ไม่ใช่หมุนนะครับ  Shocked
ข้อ 3 ถ้ารถกำลังเร่งเครื่องไปด้านหน้า
จะได้ว่า ล้อก็ต้องมีทอร์กมากระทำเพื่อให้เกิดความเร่งเิชิงมุมได้
ซึ่งส่วนที่สัมผัสกับพื้น คือ ล้อ
แรงเสียดทานจึงพยายามต้านการหมุนของล้อ จึงทำให้มีทิศไปด้านหน้าครับ
ใครมีคำอธิบายที่ดีกว่าก็เชิญนะครับ หรือ ข้อโต้แย้งก็ได้ครับ ผมไม่มั่นใจเท่าไรครับ  icon adore icon adore
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #2 on: August 24, 2009, 06:44:15 PM »

แล้วข้อ2 \theta   มันหายไปไหนอะครับ

จาก a=\alpha r

และ a=\omega ^{2}r

แล้ว จะ
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #3 on: August 24, 2009, 06:55:21 PM »

...
จาก a=\alpha r

และ a=\omega ^{2}r

...
คนละเรื่องเลยครับ
a = \vec{r}\times\vec{\alpha} คือ ความสัมพันธ์ของความเร่งตามแนวสัมผัสกับความเร่งเชิงมุมนะครับ
หรือ a = \alpha r เมื่อ \vec{\alpha}\perp \vec{r}
a = \omega^2 r คือ ความเร่งแนวเข้าสู่ศูนย์กลางของการเคลื่อนที่แบบวงกลม
คนละเรื่องกันนะครับ เอามาเท่ากันได้อย่างไร
อีกอย่าง คือเรากำลังพิจารณาวัตถุที่เคลื่อนที่แบบฮาร์โมนิกอย่างง่ายอยู่นะครับ
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #4 on: August 24, 2009, 07:19:20 PM »

แล้ว \theta  มันหายไปไหนอะครับ

ช่วยแสดงวิธีคิดละเอียดๆทีครับ ^   ^
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #5 on: August 24, 2009, 08:07:24 PM »

แล้ว \theta  มันหายไปไหนอะครับ

ช่วยแสดงวิธีคิดละเอียดๆทีครับ ^   ^

มันไม่ได้หายไปไหนนิครับ
สมการของการเคลื่อนที่แบบฮาร์โมนิกอย่างง่าย
\dfrac{d^2\theta}{dt^2}= - (\dfrac{6k}{m})\theta
ซึ่งจากข้า่งบนเราจะได้ว่า \theta (t) = A\sin(\omega t + \phi) เมื่อ \omega = \sqrt{\dfrac{6k}{m}}
เป็นสมการการเคลื่อนที่แบบฮาร์โมนิกอย่างง่าย
และเราเรียก \omegaในที่นี้ว่า ความถี่เชิงมุม
a = \omega^2 r เป็นความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลาง และ \omegaคือ อัตราเร็วเชิงมุม
« Last Edit: August 24, 2009, 10:04:50 PM by mhe_kub » Logged
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #6 on: August 24, 2009, 09:09:38 PM »

อ้อออออ

เข้าใจละครับ

ก็คือถ้าจัดรูปได้ฟอร์ม \frac{d^{2}\theta }{dt^{2}}=-(x)\theta
                                   xก็ค
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: