ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: โมเมนต์ความเฉื่อยวันละนิด จิตแจ่มใส  (Read 40614 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #15 on: October 22, 2005, 09:08:53 PM »

Quote from: ampan
จงหา ว่าถ้านำลูกบาศก์มวล  m  ความกว้างด้านเท่ากับ  a   มาหมุนรอบแกน ผ่าน ศุนย์กลางมวล

อินทิเกรต

กับ scaling เหรอครับ
« Last Edit: October 22, 2005, 09:12:30 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Shingaru
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #16 on: October 22, 2005, 09:42:12 PM »

Solution ของ พี่ Foggy อะครับ ทำไมถึงใช้ dA ครับ มันเป็นเส้นไม่เกี่ยวกับพื้นที่ไม่ใช่เหรอครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #17 on: October 22, 2005, 09:49:35 PM »

Quote from: ampan
จงหา ว่าถ้านำลูกบาศก์มวล  m ความกว้างด้านเท่ากับ  a มาหมุนรอบแกน ผ่าน ศุนย์กลางมวล

อินทิเกรต

กับ scaling เหรอครับ
คือผมลืมพิมนะครับ ขอโทษแต่ จริงๆแล้วโดยสันชาติญาณ มันก็ควรเป็นโมเมนต์ความเฉื่อย จริงไหมครับ Grin
« Last Edit: October 22, 2015, 12:24:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #18 on: October 22, 2005, 09:51:06 PM »

Solution ของ พี่ Foggy อะครับ ทำไมถึงใช้ dA ครับ มันเป็นเส้นไม่เกี่ยวกับพื้นที่ไม่ใช่เหรอครับ
เครื่องผมตอนนี้แย่มากเปิดไม่ได้ ถ้ายังไง อ.ปิยพงษ์ครับ หรือแอดมินสุดเก่ง ของผม ช่วยทำให้หน่อยครับ ไม่ก็พี่ Foggy_Ritchy เองเลย Grin icon adore
« Last Edit: October 22, 2015, 12:23:59 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FogRit
SuperHelper

« Reply #19 on: October 22, 2005, 10:02:26 PM »

Quote from: Shingaru

\sigma ที่ใช้เป็นการหาความสัมพันธ์ของมวลกับความยาวเพื่อใช้ในการอินทิเกรต โดยมวลกระจายสม่ำเสมอครับ (เพื่อให้ง่ายถ้าโจทย์ไม่ได้บอกมาลักษณะการกระจายตัวของมวล Grin)

หวังว่าคงตอบถูกจุดที่งงนะครับ  icon adore

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Shingaru
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #20 on: October 22, 2005, 10:21:02 PM »

งงหนักไปใหญ่
ก็ตอนพี่คิดพี่ก็คิดเป็นพื้นที่ไม่ใช่เหรอครับ
อ่า งง + ing

เดี๋ยวไปนั่งคิดดีกว่า
อ่า
FogRit
SuperHelper

« Reply #21 on: October 22, 2005, 10:27:42 PM »

สู้ๆ ครับ เพราะโจทย์ข้อนี้ ampan เอามาเป็นระดับ advance ครับ Grin

Shingaru
neutrino
*

« Reply #22 on: October 22, 2005, 10:42:19 PM »

อ่าผมได้เท่าพี่เลย
อ่า วิธีผมไม่ใช้ integrate อะ ได้ปะ
ก็คิดให้จะที่แกนหมุนลากไปตัดฐานเป็นจุด origin
จากความสมมาตรเราจะได้ว่าจุด cm จะอยู่บนเส้นนี้
คิดแยกมวลเป็นสามก้อน
ดูที่จุด cm จะอยู่ตรงกลาง
ก้อน [ เส้น ] ที่เป็นฐานระยะเป็นศูนย์
ที่เหลืออีกสองก้อนระยะ [ ตั้งฉาก ] เท่ากับ LcosB / 2
แล้วก็คิดได้ว่าจุด cm อยู่เหนือแกน [ ของผม ] Lcos B / 3 ซึ่งก็เท่ากับของพี่
แต่ยังงอยู่ว่าทำไมใน Solution ค่าที่พี่แทนก็ คือ Area อ่า งง

p.s. พวกพี่เวลาหาโจทย์เอามาจากไหนเหรอครับ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #23 on: October 23, 2005, 10:28:12 AM »

อ่าผมได้เท่าพี่เลย
อ่า วิธีผมไม่ใช้ integrate อะ ได้ปะ
ก็คิดให้จะที่แกนหมุนลากไปตัดฐานเป็นจุด origin
จากความสมมาตรเราจะได้ว่าจุด cm จะอยู่บนเส้นนี้
คิดแยกมวลเป็นสามก้อน
ดูที่จุด cm จะอยู่ตรงกลาง
ก้อน [ เส้น ] ที่เป็นฐานระยะเป็นศูนย์
ที่เหลืออีกสองก้อนระยะ [ ตั้งฉาก ] เท่ากับ LcosB / 2
แล้วก็คิดได้ว่าจุด cm อยู่เหนือแกน [ ของผม ] Lcos B / 3 ซึ่งก็เท่ากับของพี่แต่ยังงอยู่ว่าทำไมใน Solution ค่าที่พี่แทนก็ คือ Area อ่า งง

p.s. พวกพี่เวลาหาโจทย์เอามาจากไหนเหรอครับ

1.ผมอ่านภาษาที่คุณโพสต์ไม่รู้เรื่อง สงสัยผมจะโง่เกินไป ขอเป็นวิธีทำเต็มๆได้มั้ย อย่าโพสต์มาแต่ Math แล้วก็ B ของคุณคืออะไร
2.โจทย์ก็มีเยอะแยะนี่ครัย หนังสือรวมโจทย์ก็มีตั้งหลายเล่ม ไม่งั้นก้อในชีทที่เค้าแจกในค่ายก็ใช่
« Last Edit: October 22, 2015, 12:24:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Shingaru
neutrino
*

« Reply #24 on: October 23, 2005, 11:27:53 AM »

อ่า
ก็คืองี้ครับ
ก็หา c.m. ของแต่ละเส้นครับ
พอดีผมพิมพ์ beta ไม่เป็น ก็เลยใช้ B อะครับ ก็คือ beta ที่พี่คนก่อนหน้านี้เค้าแทนเป็นมุมที่ฐานอะครับ
ขอโทษด้วย
ก็หมุนรอบแกนโดยผ่าน cm นะครับ
จากโจทย์ครับ เราจะเห็นได้ว่ารูปมีลักษณะสมมาตร
ก็พิสูจน์ได้โดยไม่ยากว่าจุด cm ต้องอยู่บนแกนหมุน
อ่าเราก็จะหาตำแหน่งบนแกหมุนนะครับ
ก็ตั้งชื่อว่าแกน z แล้วกันนะ
พิจารณาเส้นที่เป็นฐาน
เนื่องจากเป็นเส้นสม่ำเสมอ
เราจะได้ว่าจุด cm อยู่ตรงกลางเส้นอ่าครับ ผมให้เป็นจุด origin แล้วกันนะ
แล้วอีกสองเส้นก็ในทำนองเดียวกัน
หากพิจารณาตำแหน่งบนแกน z ก็จะได้ว่ามันขนาดบนแกน z เท่ากับ LcosB อ่า
ก็เช่นเดียวกันครับจุด cm ของแต่ละเส้นอยู่ ตรงกลางเส้น
นั่นก็ คือ LcosB / 2
ก็หาจุด cm บนแกน z
ก็จะได้ว่า
cm z = (m)(LcosB/2) + (m)(LcosB/2) + (m)(0) / ( m+m+m )
 = mLcosB/3m
 = LcosB/3
ก็ผมกับพี่ Foggy ยึดจุด cm คนละจุดกัน
ถ้าเทียบเป็นแกนพี่เค้าตำแหน่ง cm ที่ผมหาได้ก็จะเป็น LcosB/3-LcosB [ เลื่อนแกนเรขาธรรมดา ]
ซึ่งก็เท่ากับ -2LcosB / 3 อ่า

p.s. 2 เวลา G หาหนังสือรวมโจทย์เอามาจากไหนอะครับ
« Last Edit: October 22, 2015, 12:22:45 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Shingaru
neutrino
*

« Reply #25 on: October 23, 2005, 11:35:08 AM »

อ่าเขียนผิด ก็มีพี่ที่เค้าเขียน ว่ามุม A = 2B
มุม A ก็คือจุดยอดของ สามเหลี่ยมหน้าจั่วอะครับ
ไม่ใช่มุมที่ฐานครับ
พูดผิดครับ
ขอโทษ ๆ

อ่า
แก้ ๆ
อ่า
ก็คืองี้ครับ
ก็หา c.m. ของแต่ละเส้นครับ
พอดีผมพิมพ์ beta ไม่เป็น ก็เลยใช้ B อะครับ ก็คือ beta ที่พี่คนก่อนหน้านี้เค้าแทน 2B เป็นมุมยอดของสามเหลี่ยมหน้าจั่วอะครับ
ขอโทษด้วย
ก็หมุนรอบแกนโดยผ่าน cm นะครับ
จากโจทย์ครับ เราจะเห็นได้ว่ารูปมีลักษณะสมมาตร
ก็พิสูจน์ได้โดยไม่ยากว่าจุด cm ต้องอยู่บนแกนหมุน
อ่าเราก็จะหาตำแหน่งบนแกหมุนนะครับ
ก็ตั้งชื่อว่าแกน z แล้วกันนะ
พิจารณาเส้นที่เป็นฐาน
เนื่องจากเป็นเส้นสม่ำเสมอ
เราจะได้ว่าจุด cm อยู่ตรงกลางเส้นอ่าครับ ผมให้เป็นจุด origin แล้วกันนะ
แล้วอีกสองเส้นก็ในทำนองเดียวกัน
หากพิจารณาตำแหน่งบนแกน z ก็จะได้ว่ามันขนาดบนแกน z เท่ากับ LcosB อ่า
ก็เช่นเดียวกันครับจุด cm ของแต่ละเส้นอยู่ ตรงกลางเส้น
นั่นก็ คือ LcosB / 2
ก็หาจุด cm บนแกน z
ก็จะได้ว่า
cm z = (m)(LcosB/2) + (m)(LcosB/2) + (m)(0) / ( m+m+m )
= mLcosB/3m
= LcosB/3
ก็ผมกับพี่ Foggy ยึดจุด cm คนละจุดกัน
ถ้าเทียบเป็นแกนพี่เค้าตำแหน่ง cm ที่ผมหาได้ก็จะเป็น LcosB/3-LcosB [ เลื่อนแกนเรขาธรรมดา ]
ซึ่งก็เท่ากับ -2LcosB / 3 อ่า
« Last Edit: October 22, 2015, 12:23:08 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #26 on: October 23, 2005, 04:04:06 PM »

สู้ๆ ครับ เพราะโจทย์ข้อนี้ ampan เอามาเป็นระดับ advance ครับ Grin
โจทย์ที่ผมเอามาไม่ยากนะ ข้อลูกบาศ์ก หรือ ข้อสามเหลี่ยมครับ ข้อสามเหลี่ยมนะไม่ยาก ส่วนลูกบาศ์ก สนุกนะ แต่ผมเคยหาแบบเดียว อีกแบบยังไม่เคยหา icon adore
« Last Edit: October 22, 2015, 12:23:22 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #27 on: October 23, 2005, 05:34:55 PM »

ขอเตือนความจำสมาชิกที่อยู่ในค่ายม.4ซักนิด
กรูณาไปเปิดดูกระทู้ ถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์ในค่ายม.4ด้วยครับ
เพราะผมเขียนข้อตกลงในการเล่นบอร์ดเอาไว้แล้ว จะได้ตอบๆกันอย่างเป็นระเบียบ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #28 on: October 23, 2005, 05:56:46 PM »

ขอเตือนความจำสมาชิกที่อยู่ในค่ายม.4ซักนิด
กรูณาไปเปิดดูกระทู้ ถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์ในค่ายม.4ด้วยครับ
เพราะผมเขียนข้อตกลงในการเล่นบอร์ดเอาไว้แล้ว จะได้ตอบๆกันอย่างเป็นระเบียบ

หลอกว่าผมเปล่านี่ เพราะตั้งแต่ ทำมายังไม่ได้ ทำตามข้อตกลงเลย Cry เอาเป็นว่า จะไม่ลืมอีกครั้ง เดียว
« Last Edit: October 22, 2015, 12:23:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Shingaru
neutrino
*

« Reply #29 on: October 24, 2005, 05:55:34 PM »

ลูกบาศก์เคยทำ 2 วิธีแล้วอ่า
1. scaling + paralell เอ้ยสะกดผิด ช่างมัน
2. integrate
1. ง่ายกว่ากันแยะ
2. อ่า ตัด ๆ
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น