ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องฟังก์ชันคลื่นครับ  (Read 4213 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hiphoper
neutrino
*

« on: August 13, 2009, 06:51:16 PM »

ผมอ่านในหนังสือ เขาบอก สมการที่ใช้บอกการกระจัดของตัวกลางของคลื่นเป็น
 y = A\sin (kx-\omega t) โดยที่ kx เป็นเฟสเริ่มต้นของคลื่นและ kx-\omega tเป็นเฟสของคลื่นที่จุดนั้นใช่ป่ะครับ

แต่โจทย์บางข้อเป็นฟังก์ชัน cos  เมื่อเป็นฟังก์ชัน cosine ค่า kx จะยังเป็นเฟสเริ่มต้นและ kx-\omega tจะยังเป็นเฟสของคลื่น ณ จุดนั้นอยู่ไหมครับ เช่น  y = A\cos (kx-\omega t)

และอยากทราบว่า ทุกๆสันคลื่นจะมีเฟสเป็น \frac{n\pi }{2} เมื่อ n =1,3,5,7,9,... เท่านั้นหรือเปล่าครับ ชี้แนะด้วยครับ สับสนมากมาย  buck2 buck2
« Last Edit: March 20, 2010, 10:02:26 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #1 on: August 13, 2009, 09:39:55 PM »

ไม่ใช่ว่า ฟังก์ชันคลื่นคือ y = A\sin(kx - \omega t + \phi) หรอครับ
แล้ว \phi คือ เฟสเริ่มต้นนะครับ
และ kx - \omega t + \phi คือ เฟสของอนุภาค
ถูกผิดยังไง ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  icon adore  icon adore
« Last Edit: August 13, 2009, 09:41:57 PM by mhe_kub » Logged
nklohit
neutrino
*

« Reply #2 on: August 13, 2009, 10:43:18 PM »

อย่างที mhe_hub พูดถูกแล้วครับ
ในรูปทั่วไปแล้ว ฟังก์ชั่นคลื่นเขียนอยู่ในรูป y(x,t) = A \sin(kx-\omega t +\phi) โดย \phi นั้นถูกกำหนดจากเงื่อนไขตั้งต้นและเงื่อนไขขอบของคลื่น
ซึ่งจะลดรูปเป็นสมการที่ hiphoper บอกเมื่อ  \phi เป็น 0, 2\pi, 4\pi, ...
ส่วนสันคลื่น เป็นส่วนที่สูงที่สุดของคลื่น ซ่งถ้าหากเขียนฟังก์ชั่นคลื่นตามรูปที่ผมเขียน ก็จะได้เงื่อนไขของเฟสของสันคลื่น เป็น
kx-\omega t + \phi = n\pi + \frac{\pi}{2} โดย n=0,1,2,3,...
« Last Edit: March 20, 2010, 10:02:59 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
hiphoper
neutrino
*

« Reply #3 on: August 15, 2009, 06:05:56 PM »

และถ้าหากฟังก์ชันอยู่ในฟังก์ชัน cos และค่า kx-\omega t+\phi จะยังเป็นเฟสของอนุภาคอยู่รึเปล่าครับ Shocked
« Last Edit: August 15, 2009, 06:47:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #4 on: August 15, 2009, 07:48:20 PM »

และถ้าหากฟังก์ชันอยู่ในฟังก์ชัน cos และค่า kx-\omega t+\phi จะยังเป็นเฟสของอนุภาคอยู่รึเปล่าครับ Shocked
ก็ใช่อยู่นะครับ
hiphoper
neutrino
*

« Reply #5 on: August 16, 2009, 11:16:06 AM »

ถ้าเป็นเฟสของคลื่นอยู่ที่ kx-\omega t+\phi=\frac{\pi }{2}  
จะได้ \cos \frac{\pi }{2}  = 0 ดังน้นจุดนั้นก็ไม่น่าจะเป็นสันคลื่นได้นะครับ เพราะที่เฟสคลื่นเป็น \frac{\pi }{2}
จุดนั้นควรจะเป็นสันคลื่นไม่ใช่เหรอครับ

สับสนมากกว่าเดิม เอิ๊กๆๆ buck2 buck2 buck2 buck2 Huh Huh
« Last Edit: March 20, 2010, 10:03:22 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #6 on: August 16, 2009, 02:18:52 PM »

จากที่ nklohit พูด ว่า สันคลื่นเกิดเมื่อ เฟสของอนุภาค kx - \omega t + \phi = n\pi + \frac{\pi}{2}
นั่นคืือ ฟังก์ชันคลื่นรูปไซน์นะครับ
แต่ที่พูดถึงอยู่ ไม่้ใช่ฟังก์ชันคลื่นรูปไซน์นะครับ  Shocked
จึงไม่น่าใช้ด้วยกันได้
แต่ผมไม่่ค่อยมั่นใจเท่าไรนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ  icon adore icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น