ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามปัญหาคณิตศาสตร์ถามเรื่องทฤษฏีของการอินทริเกรตหน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องทฤษฏีของการอินทริเกรตหน่อยครับ  (Read 2884 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
stfxwave1
neutrino
*

« on: August 08, 2009, 11:27:45 AM »

ค่าประจำหรือนอร์ม(Norm)ของส่วนแบ่งกั้นP คือความยาวของช่วงย่อยที่ยาวที่สุดของส่วนแบ่งกั้น วิธีที่จะแสดงว่าส่วนแบ่งกั้นในช่วงมีความละเอียดมากขึ้น คือ การแสดงให้เห็นว่า นอร์มของส่วนแบ่งกั้นเหล่านี้เข้าใกล้ศูนย์ ขณะที่นอร์มเข้าใกล้ศูนย์ ช่วงย่อยก็สั้นลงและจำนวนของช่วงย่อยก็จะเข้าไกล้อนันต์

-อย่างแรก ที่งงคือ ถ้าให้นอร์มซึ่งก็คือส่วนแบ่งกั้นที่''ยาวที่สุด''เข้าไกล้ศูนย์  ทำไมส่วนแบ่งกั้นมันถึงละเอียดมากขึ้นล่ะครับ ทั้งๆที่นอร์มมีส่วนเดียวและก็เป็นหนึ่งในส่วนแบ่งกั้นและส่วนแบ่งกั้นก็มีตั้งหลายส่วนเข้าไกล้ศูนย์แค่ส่วนเดียวก็ยังมีอีกตั้งหลายส่วน เช่น มีความยาวช่วงย่อย3ช่วง คือ 0.2  0.4  0.5  นอร์มก็คือ0.5ช่ายมะคับ แล้วถ้าให้นอร์มเข้าไกล้ศูนย์แล้วความยาวช่วง 0.2กับ0.4ล่ะคับจะทำไรกับมัน  มันสัมพันธ์กันยังไงคับ
-อย่างที่สอง ถ้านอร์มเข้าไกล้ศูนย์แล้วทำไมช่วงย่อยจึงสั้นลงแล้วจำนวนช่วงถึงเพิ่มขึ้นเป็นอนันต์   มันสัมพันธ์กันตรงไหนคับ ม่ายเข้าใจ

ช่วยอธิบายทีครับอ่านในหนังสือแล้วงง!! -   -

ขอบคุณคับ

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: August 08, 2009, 12:56:51 PM »

ขอต้นฉบับเป็นภาษาอังกฤษได้ไหม หัวข้อเรื่องนี้เป็นหัวข้ออะไร จะได้ไปหาอ่านได้  coolsmiley

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: