ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ถามปัญหาคณิตที่เกียวกับฟิสิกที่คาใจมานานหน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามปัญหาคณิตที่เกียวกับฟิสิกที่คาใจมานานหน่อยครับ  (Read 3599 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
stfxwave1
neutrino
*

« on: August 04, 2009, 05:14:14 PM »

คือที่สงสัยข้อแรก

-อยากทราบความหมายของการหาอนุพันธ์อะคับ เช่น  ดิฟความเร็วจะได้ความเร่งใช่มะคับ ที่ผมเข้าใจ ดิฟความเร็วคือ อัตราเปลี่ยนแปลงความเร็วส่วนด้วยเวลาที่เปลี่ยนแปลงแล้วก็เทคลิมิตเข้าไกล้ศูนย์เข้าไป จะได้เป็นความเร่ง  ตรงนี้ที่ผมก็งงว่า เทคลิมิตเขาไกล้ศูนย์แต่ทำไมสามารถเอาสูตรนี้ไปหาค่าต่างๆได้เป็นร้อยหรือเป็นหมื่น

-เช่นโจทย์ใน Rep#3 ของลิงค์นี้ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?PHPSESSID=43s0m4nmp3gsr4jkloaml719t4&topic=861.0
ตรงประโยคที่7 rep3 บอกว่า ''เราต้องการจะหามุมอัลฟาที่มากที่สุดหมายถึงหาค่าcosอัลฟาที่น้อยที่สุดเทียบกับ P1และP0ที่คงตัวใด แล้วเขาก็ดิฟสมการด้วย d/dP
ที่สงสัยคือ ทำไมเขาสามารถเทค d/dpเข้าไปได้   ถ้าจะเทคเข้าไปได้ต้องมีปัจจัยอะไรสัมพันธ์กับอะไรอะคับ แล้วความหมายที่เทกมันหมายความว่าอะไรอะคับ
ผมไม่ทราบว่าจะอธิบายความสงสัยนี้ยังดี แต่ก็พยายามพูดสุดๆละคับ -   -

-อันต่อไปคือ อินทริเกรตคับ  อยากทราบความหมายในการนำไปใช้อะคับ ที่ผมเข้าใจมันคือการรวมค่าของแกนxเทียบกับแกนyไม่รู้เข้าใจถูกเปล่่า ช่วยบอกวิธีการนำเอาไปใช้ด้วย  ที่เอาไปใช้คือใช้ในฟิสิกคับ เช่นการหาโมเม้นความเฉื่อย ที่ต้องใช้อินทริเกรตอะคับ

แต่ทำข้อสอบในมหาลัยผมก็ทำได้เกือบหมดนะคับ  แต่มันไม่เข้าใจที่มาที่ไปแล้วมันคาใจน่ะครับ แล้วในมหาลัยก็ถามใครไม่ได้ด้วยอะคับ อาจารเขาก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ =  =
หมดที่พึ่งจิงๆคับ รบกวนด้วยครับ

ปล..ผมเพิ่งใช้เว็บนี้คับ เลยยังใช้สัญญลักษณ์ไม่ค่อยเป็นเลยพิมเป็นไทยหมดเลย อ่านยากนิดนึงก็ขอโทษด้วยครับ

ถ้าให้ดีทิ้งเมลล์ไว้หรือแอดผมมาก็ได้ครับ De_linkin@hotmail.com

ขอบคุณครับ
AYB
neutrino
*

« Reply #1 on: August 04, 2009, 06:12:49 PM »

-อยากทราบความหมายของการหาอนุพันธ์อะคับ เช่น  ดิฟความเร็วจะได้ความเร่งใช่มะคับ ที่ผมเข้าใจ ดิฟความเร็วคือ อัตราเปลี่ยนแปลงความเร็วส่วนด้วยเวลาที่เปลี่ยนแปลงแล้วก็เทคลิมิตเข้าไกล้ศูนย์เข้าไป จะได้เป็นความเร่ง  ตรงนี้ที่ผมก็งงว่า เทคลิมิตเขาไกล้ศูนย์แต่ทำไมสามารถเอาสูตรนี้ไปหาค่าต่างๆได้เป็นร้อยหรือเป็นหมื่น

การหาอนุพันธ์ คือการหาการเปลี่ยนแปลงของสิ่งหนึ่ง เมื่อเทียบกับอีกสิ่งหนึ่งครับ โดยนิยาม \dfrac{d}{dx}f(x)=\displaystyle \lim_{\Delta x \to 0}\dfrac{\Delta f(x)}{\Delta x} หรือ \dfrac{d}{dx}f(x)=\displaystyle \lim_{h \to 0}\dfrac{f(x+h)-f(x)}{h}

ซึ่ง ค่าที่ f(x) เปลี่ยน ในช่วงxที่เปลี่ยน ที่เราให้มันเข้าหา 0 มันอาจจะเปลี่ยนไปมากก็ได้ครับ ทำให้ค่าที่ได้ออกมามากไปด้วย

-เช่นโจทย์ใน Rep#3 ของลิงค์นี้ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?PHPSESSID=43s0m4nmp3gsr4jkloaml719t4&topic=861.0
ตรงประโยคที่7 rep3 บอกว่า ''เราต้องการจะหามุมอัลฟาที่มากที่สุดหมายถึงหาค่าcosอัลฟาที่น้อยที่สุดเทียบกับ P1และP0ที่คงตัวใด แล้วเขาก็ดิฟสมการด้วย d/dP
ที่สงสัยคือ ทำไมเขาสามารถเทค d/dpเข้าไปได้   ถ้าจะเทคเข้าไปได้ต้องมีปัจจัยอะไรสัมพันธ์กับอะไรอะคับ แล้วความหมายที่เทกมันหมายความว่าอะไรอะคับ
ผมไม่ทราบว่าจะอธิบายความสงสัยนี้ยังดี แต่ก็พยายามพูดสุดๆละคับ -   -

อันนี้เป็นการหาค่าสูงสุดต่ำสุดครับ วิธีการหาค่าสูงสุดต่ำสุดของค่าใดค่าหนึ่ง สามารถหาได้จากการหาอนุพันธ์ของค่านั้น เทียบกับอีกค่าหนึ่ง เช่น สมมติเรามีค่า y ที่ขึ้นกับ x แล้วเราต้องการหาค่า x ที่ทำให้ y มีค่าสูงสุด ถ้าเราเขียนกราฟระหว่าง y กับ x จะเห็นว่า ที่จุดสูงสุดและต่ำสุด ความชันของกราฟจะเป็น 0 ครับ ความชันก็คือ อนุพันธ์ของyเทียบกับxครับ(ยังต้องมีเงื่อนไขของอนุพันธ์อันดับสองอีกครับ)

-อันต่อไปคือ อินทริเกรตคับ  อยากทราบความหมายในการนำไปใช้อะคับ ที่ผมเข้าใจมันคือการรวมค่าของแกนxเทียบกับแกนyไม่รู้เข้าใจถูกเปล่่า ช่วยบอกวิธีการนำเอาไปใช้ด้วย  ที่เอาไปใช้คือใช้ในฟิสิกคับ เช่นการหาโมเม้นความเฉื่อย ที่ต้องใช้อินทริเกรตอะคับ

ถ้าเป็นกราฟ การอินทิเกรต f(x) เทียบกับ x หรือ \int_{a}^{b}f(x)dx คือการหาพื้นที่ในเส้นกราฟ f(x) แกน x เส้น x=a และ เส้น x=b

ถ้าเป็นในแง่ฟิสิกส์ คือการหาค่าใดค่าหนึ่ง ด้วยการแบ่งสิ่งนั้นๆ เป็นชิ้นเล็กๆ มากๆ เพื่อที่จะทำให้เข้ากับสิ่งที่เราสามารถหาได้ เช่น อาจจะแบ่งส่วนจนถือว่าวัตถุย่อยๆ นั้นเป็นอนุภาคได้ หรือการหาโมเมนต์ความเฉื่อยของวงแหวน โดยการแบ่งวงแหวนบางเป็นชิ้นๆ ชิ้นเล็กๆ แล้วใช้นิยามโมเมนต์ความเฉื่
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #2 on: August 05, 2009, 01:01:01 AM »

ในโจทย์ข้อสามนี้สังเกตว่า \cos \alpha เป็นฟังก์ชั่นของ P_1 ตัวเดียวเท่านั้น(คือว
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #3 on: August 05, 2009, 07:33:38 PM »

ขอบคุณมากๆๆคับ  เข้าใจมากขึ้นเยอะคับ

เด๊วขอลองไปอ่านเองอีกทีก่อนคับ ไว้ติดตรงไหนแล้วจะมาถามใหม่คับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: