ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41371 Posts in 6212 Topics- by 8892 Members - Latest Member: SOS
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ คำถามเกี่ยวกับ General Relativity ในหนังสือของ Dirac
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คำถามเกี่ยวกับ General Relativity ในหนังสือของ Dirac  (Read 5001 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: July 29, 2009, 02:03:18 PM »

ผมอ่านไปแล้วไม่เข้าใจครับ ตรงที่หน้า 3

จากสมการgeneral quadratic form g_{\mu \nu}dx^{\mu}dx^{\nu} ครับ

แล้วเขาบอกว่า"Of course we take g_{\mu \nu}=g_{\nu \mu} because any difference of g_{\mu \nu} and g_{\nu \mu} would not show up in the quadratic form."

ทำไมถึงเป็นอย่างนี้เหรอครับ??
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #1 on: July 29, 2009, 02:21:20 PM »

ปล. ผมอ่าน tensors analysis ของ Mary L. Boas แล้วพบว่ามันง่ายเกินไปครับ (หรือว่าผมจับใจความไม่ได้เองก็ไม่ทราบ Grin) แต่วที่แน่ๆคืออ่านเล่มนี้(ของ paul dirac) ก็ยังไม่เข้าใจครับ  bang head

อาจารย์พอจะมี tensors ดีๆให้อ่านไหมครับ ขอบพระคุณครับ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #2 on: July 29, 2009, 03:32:04 PM »

ผมอ่านไปแล้วไม่เข้าใจครับ ตรงที่หน้า 3

จากสมการgeneral quadratic form g_{\mu \nu}dx^{\mu}dx^{\nu} ครับ

แล้วเขาบอกว่า"Of course we take g_{\mu \nu}=g_{\nu \mu} because any difference of g_{\mu \nu} and g_{\nu \mu} would not show up in the quadratic form."

ทำไมถึงเป็นอย่างนี้เหรอครับ??

เหตุผลหลักคือปริมาณ dx^{\mu}dx^{\nu} เป็นปริมาณที่สมมาตรใน \mu และ \nu
ปริมาณ g_{\mu \nu} ใด ๆ สามารถเขียนแยกได้ออกเป็น g_{\mu \nu} = (1/2)[g_{\mu \nu}+g_{\nu \mu}]+(1/2)[g_{\mu \nu}-g_{\nu \mu}]
ส่วนแรกเป็นส่วนที่สมมาตร (symmetric) ใน \mu และ \nu
ส่วนหลังเป็นส่วนที่ปฏิสมมาตร (antisymmetric) ใน \mu และ \nu ส่วนหลังนี้เมื่อคูณกับ dx^{\mu}dx^{\nu} แลัว sum over \mu และ \nu จะให้ศูนย์ ดังนั้นในผลบวกรูปแบบนี้ เราจึงดึงเฉพาะส่วนที่สมมาตรใน \mu และ \nu มาใช้ก็พอ จึงให้  g_{\mu \nu}=g_{\nu \mu}
 coolsmiley

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: July 29, 2009, 03:35:47 PM »

ปล. ผมอ่าน tensors analysis ของ Mary L. Boas แล้วพบว่ามันง่ายเกินไปครับ (หรือว่าผมจับใจความไม่ได้เองก็ไม่ทราบ Grin) แต่วที่แน่ๆคืออ่านเล่มนี้(ของ paul dirac) ก็ยังไม่เข้าใจครับ  bang head

อาจารย์พอจะมี tensors ดีๆให้อ่านไหมครับ ขอบพระคุณครับ  icon adore

ของ BOAS ดี ๆ ก็ว่าง่ายไป พอให้อ่านของ Dirac สำหรับ General Relativity ซึ่งดีแต่ย่อมาก ก็บ่นว่าไม่รู้เรื่อง  เอาใจยากเหลือเกิน อยากอ่านเรื่อง Tensor ไปทำอะไรล่ะ coolsmiley

SuperHelper

« Reply #4 on: July 29, 2009, 10:25:48 PM »

ปล. ผมอ่าน tensors analysis ของ Mary L. Boas แล้วพบว่ามันง่ายเกินไปครับ (หรือว่าผมจับใจความไม่ได้เองก็ไม่ทราบ Grin) แต่วที่แน่ๆคืออ่านเล่มนี้(ของ paul dirac) ก็ยังไม่เข้าใจครับ  bang head

อาจารย์พอจะมี tensors ดีๆให้อ่านไหมครับ ขอบพระคุณครับ  icon adore

ของ BOAS ดี ๆ ก็ว่าง่ายไป พอให้อ่านของ Dirac สำหรับ General Relativity ซึ่งดีแต่ย่อมาก ก็บ่นว่าไม่รู้เรื่อง  เอาใจยากเหลือเกิน อยากอ่านเรื่อง Tensor ไปทำอะไรล่ะ coolsmiley

คือว่ามันง่ายเกินไปก็คงไม่ถูกหรอกครับ แต่ว่าผมเอามาอ่าน relativity ต่อแล้วผมยังงงๆอยู่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ จะพยายามอ่านให้ละเอียดมากๆครับ icon adore
« Last Edit: July 29, 2009, 10:28:58 PM by Mwit_Psychoror » Logged
g-force-1
neutrino
*

« Reply #5 on: January 13, 2010, 03:23:56 PM »

ตามลิ้งเลยครับ
เจ๋งๆๆ
http://www.youtube.com/watch?v=hbmf0bB38h0
g-force-1
neutrino
*

« Reply #6 on: January 13, 2010, 03:31:26 PM »

คิดถึงพี่ตั้วๆๆๆ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: