มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7250 Members - Latest Member: Aof
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์"ฟิสิกส์" ที่ไม่ต้องใช้คณิตศาสตร์มาก
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์"ฟิสิกส์" ที่ไม่ต้องใช้คณิตศาสตร์มาก  (Read 10935 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: August 17, 2009, 07:29:38 PM »

...
ส่วนตอนที่จับให้หยุดแล้ว มันก็ยังโคจรตามกฎของเคปเลอร์อยู่ครับ เป็นวงรีที่มี b เป็น 0 

จะได้ a_{1} = \frac{R}{2}    .........................(3)

...

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมตรงนี้หน่อยว่าทำไมตอนนี้ค่าครึ่งแกนเอกจึงมีค่าเท่่ากับ \frac{R}{2}  Grin

pataty
neutrino
*

« Reply #16 on: August 17, 2009, 08:26:32 PM »

กฎของเคปเลอร์ มี 3 ข้อครับคือ
1. วงโคจรของดาวเคราะห์ทุกดวงเป็นวงรี โดยมีดวงอาทิตย์เป็นจุดโฟกัสจุดหนึ่ง วงกลมเกิดจากการมีระยะห่างระหว่างโฟกัสเป็นศูนย์(2c=0)
2. ในขณะที่ดาวเคราะห์เคลื่อนไปในวงโคจร เส้นตรงที่เชื่อมระหว่างดาวเคราะห์กับดวงอาทิตย์กวาดพื้นที่เท่า ๆ กันในระยะเวลาเท่ากัน
3.กำลังสองของคาบการโคจรของดาวเคราะห์เป็นสัดส่วนโดยตรงกับกำลังสามของกึ่งแกนเอก (ครึ่งหนึ่งของความยาววงรี) ของวงโคจร อาจเขียนว่า T\propto a^{\frac{3}{2}}

เป็นเพราะกฎข้อที่หนึ่งครับ ทำให้จุดที่ดวงอาทิตย์อยู่นั้นเป็นจุดโฟกัสครับ
ในกรณีที่ b=0 นี้จะได้ว่า 2a = R เนื่องจากจุดโฟกัสอยู่ที่ปลายของวงรี(หมายความว่า a=c ครับ) ดังรูป  Wink
« Last Edit: August 17, 2009, 09:43:30 PM by pataty » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #17 on: August 17, 2009, 08:46:55 PM »

1. วงโคจรของดาวเคราะห์ทุกดวงเป็นวงรี โดยมีดวงอาทิตย์เป็นจุดศูนย์กลางจุดหนึ่ง วงรีเกิดจากการมีจุดศูนย์กลางเป็นศูนย์
...

เป็นเพราะกฎข้อที่หนึ่งครับ ทำให้จุดที่ดวงอาทิตย์อยู่นั้นเป็นจุดโฟกัสครับ
ในกรณีที่ b=0 นี้จะได้ว่า 2a = R เนื่องจากจุดโฟกัสอยู่ที่ปลายของวงรี(หมายความว่า a=c ครับ) ดังรูป  Wink

ไม่เข้าใจกฎข้อที่หนึ่งที่เขียนมาครับ  คิดว่าดวงอาทิตย์อยู่ที่จุดโฟกัสหนึ่งของวงรีนะ คำว่าจุดศูนย์กลางที่เขียนมานั้นคือจุดจุดโฟกัสของวงรีใช่ไหม แล้วจุดศูนย์กลางเป็นศูนย์นี่มันแปลว่าอะไร  idiot2

pataty
neutrino
*

« Reply #18 on: August 17, 2009, 09:46:04 PM »

ขออภัยคับ แก้กฎข้อที่หนึ่งใหม่ให้แล้วคับ icon adore icon adore icon adore

ตอนนั้นผมมึนไปหน่อย   bang head bang head bang head

ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วยคับ  buck2

1. วงโคจรของดาวเคราะห์ทุกดวงเป็นวงรี โดยมีดวงอาทิตย์เป็นจุดโฟกัสจุดหนึ่ง วงกลมเกิดจากการมีระยะห่างระหว่างโฟกัสเป็นศูนย์(2c=0)
2. ในขณะที่ดาวเคราะห์เคลื่อนไปในวงโคจร เส้นตรงที่เชื่อมระหว่างดาวเคราะห์กับดวงอาทิตย์กวาดพื้นที่เท่า ๆ กันในระยะเวลาเท่ากัน
3.กำลังสองของคาบการโคจรของดาวเคราะห์เป็นสัดส่วนโดยตรงกับกำลังสามของกึ่งแกนเอก (ครึ่งหนึ่งของความยาววงรี) ของวงโคจร อาจเขียนว่า T\propto a^{\frac{3}{2}}

ในกรณีที่ b=0 นี้จะได้ว่า 2a = R เนื่องจากจุดโฟกัสอยู่ที่ปลายของวงรี(หมายความว่า a=c ครับ) ดังรูป  Wink
« Last Edit: August 17, 2009, 10:32:14 PM by pataty » Logged
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #19 on: August 17, 2009, 09:47:39 PM »

น่าจะเขียนผิดนะครับ

ผมคิดว่านะจะเป็น "โดยที่มีดวงอาทิตย์เป็นจุดโฟกัสของวงรีจุดหนึ่ง" มากกว่า

1. วงโคจรของดาวเคราะห์ทุกดวงเป็นวงรี โดยมีดวงอาทิตย์เป็นจุดศูนย์กลางจุดหนึ่ง วงรีเกิดจากการมีจุดศูนย์กลางเป็นศูนย์

ประโยคนี้น่่าจะเปลี่ยนเป็น

1. วงโคจรของดาวทุกดวงเป็นวงรี โดยที่มีดวงอาทิตย์เป็นจุดโฟกัสจุดหนึ่ง

แล้วประโยค "วงรีเกิดจากการมีจุดศูนย์กลางเป็นศูนย์" มันแปลว่าอะไรกัน -*-
30th
neutrino
*

« Reply #20 on: October 09, 2009, 04:04:53 PM »

อยากให้พี่mwit มาpostโจทย์ที่ไม่ใช้คณิตศาสตร์มากต่อครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #21 on: October 09, 2009, 06:43:11 PM »

ตอนนี้ไม่ได้แตะฟิสิกส์มานานครับ ก็เลยคิดอะไรไม่ออกเท่าไหร่  Grin ขอลองคิดดูก่อนนะครับ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรใหม่เท่าไหร่ครับ
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น