ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41241 Posts in 6175 Topics- by 8099 Members - Latest Member: mathephobia
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องความดันครับ ^^  (Read 6182 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hiphoper
neutrino
*

« on: July 10, 2009, 04:24:44 PM »

อยากทราบว่า ถังปิดที่มีแก๊สอยู่ภายใน ความดันในถังเป็นความดันเกจหรือความดันสัมบูรณ์ครับ

นิยามของความดันเกจ ??
และความดันสัมบูรณ์ = ความดันเกจ + ความดันบรรยกาศ  เสมอไปเหรอครับ
ขอบคุณครับ ^^ Huh Huh
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: July 10, 2009, 06:34:46 PM »

อยากทราบว่า ถังปิดที่มีแก๊สอยู่ภายใน ความดันในถังเป็นความดันเกจหรือความดันสัมบูรณ์ครับ

นิยามของความดันเกจ ??
และความดันสัมบูรณ์ = ความดันเกจ + ความดันบรรยกาศ  เสมอไปเหรอครับ
ขอบคุณครับ ^^ Huh Huh

ความดันในถังก็เป็นความดันในถัง  Grin
แต่มีวิธีบอกค่าสองวิธีคือเป็นความดันสัมบูรณ์ หรือความดันที่วัดได้จากเครื่องมือ (ความดันเกจ) ซึ่งวัดเทียบกับความดันบรรยากาศหรือความดันรอบ ๆ ของถัง

ควมดันเกจของถังก๊าซบนผิวโลกวัดเทียบกับบรรยากาศ  แต่ความดันถังประดาน้ำที่ระดับลึกใต้ผิวน้ำวัดเทียบกับความดันน้ำรอบ ๆ ถังประดาน้ำ  coolsmiley

hiphoper
neutrino
*

« Reply #2 on: July 13, 2009, 10:07:30 PM »

วัดเทียบ?? เีทียบแบบไหนเหรอครับ

เึคยมีที่เรียนพิเศษบอกผมว่าความดันเกจเป็นความดันเนื่องจากน้ำหนักของสาร หรือความดันเนื่องจากสสาร จริงหรือเท็จครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: July 14, 2009, 05:10:04 AM »

วัดเทียบ?? เีทียบแบบไหนเหรอครับ

เึคยมีที่เรียนพิเศษบอกผมว่าความดันเกจเป็นความดันเนื่องจากน้ำหนักของสาร หรือความดันเนื่องจากสสาร จริงหรือเท็จครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์

เทียบว่าสูงกว่าความดันบรรยากาศรอบนอกเท่าใด ถ้ามีค่าเป็นบวก ก็แปลว่าสูงกว่า ถ้ามีค่าเป็นลบ ก็แปลว่ามีค่าต่ำกว่าความดันรอบนอก

แล้วที่เรียนพิเศษเขาบอกว่าความดันอากาศในล้อรถยนต์ที่สูงกว่าความดันบรรยากาศนอกล้อเป็นเพราะน้ำหนักของสารอะไรหรือ  Grin

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #4 on: March 05, 2010, 05:18:56 PM »

งั้นข้อนี้ตอบ500-100 = 400 รึเปล่าครับ  idiot2
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #5 on: March 27, 2010, 02:23:13 AM »

งั้นข้อนี้ตอบ500-100 = 400 รึเปล่าครับ  idiot2

อ่านโจทย์แล้วมึน 2funny

คิดว่าใช่ครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #6 on: March 28, 2010, 04:54:22 PM »

ขอบคุณครับ พี่ champ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: