ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงน้ำตื้น น้ำลึก n ไม่เท่ากัน เพราะอะไร?
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: น้ำตื้น น้ำลึก n ไม่เท่ากัน เพราะอะไร?  (Read 6212 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tdnet
neutrino
*

« on: July 01, 2009, 09:05:18 PM »

ค้างคาใจมานาน  ทำไมคลื่นน้ำมีดัชนีหักเหไม่เท่ากันสำหรับน้ำตื้นและน้ำลึกครับ
HuhHuhHuh
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: July 01, 2009, 10:10:42 PM »

ค้างคาใจมานาน  ทำไมคลื่นน้ำมีดัชนีหักเหไม่เท่ากันสำหรับน้ำตื้นและน้ำลึกครับ
HuhHuhHuh

ช่วยนิยามดัชนีหักเหของคลื่นน้ำหน่อย  idiot2

tdnet
neutrino
*

« Reply #2 on: July 02, 2009, 09:40:39 AM »

อาจารย์พอจะพิสูจน์ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ เรื่องที่ความเร็วของคลื่นน้ำที่ขึ้นกับความลึก
แล้วดัชนีหักเหของแสงผ่านตัวกลางต่าง ๆคืออัตราเร็วของแสงในสุญญากาศ เทียบกับอัตราเร็วของแสงในวัตถุอื่นๆ แต่สำหรับคลื่นน้ำต้องเปรียบเทียบกับอะไรเหรอครับicon adore
« Last Edit: July 02, 2009, 09:44:00 AM by tdnet » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: July 02, 2009, 02:02:36 PM »

อาจารย์พอจะพิสูจน์ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ เรื่องที่ความเร็วของคลื่นน้ำที่ขึ้นกับความลึก
...

ทำไมเด็กสมัยนี้ชอบเล่นของสูง  Shocked
สำหรับคลื่นน้ำตื้น ลองไปอ่านดูที่ http://physics.nmt.edu/~raymond/classes/ph332/notes/shallowgov/shallowgov.pdf

...
แล้วดัชนีหักเหของแสงผ่านตัวกลางต่าง ๆคืออัตราเร็วของแสงในสุญญากาศ เทียบกับอัตราเร็วของแสงในวัตถุอื่นๆ แต่สำหรับคลื่นน้ำต้องเปรียบเทียบกับอะไรเหรอครับ>:A

ไม่เคยเห็นใครเขานิยามดัชนีหักเหของคลื่นกล เช่นคลื่นน้ำ กันหรอก ไม่รู้จะนิยามไปทำไม  Grin

tdnet
neutrino
*

« Reply #4 on: July 02, 2009, 10:19:56 PM »

อยู่สตูลขาดแคลนทรัพยากรความรู้ ไม่รู้จะหาอ่านหรือปรึกษาใครที่ไหนดี ภาษาอังกฤษก็ไม่แข็งแรงจะหาtextอ่านก็ลำบาก ที่พอมีก็บอร์ดนี้แหละครับ

ช่วยนิยามดัชนีหักเหของคลื่นน้ำหน่อย  idiot2

ตกลงจริงๆแล้ว ที่เห็นคลื่นน้ำมันหักเหจริง ๆ มันไม่เหมือนกับแสงหรือปล่าวครับ คลื่นน้ำหักเหเปลี่ยนความลึก ที่เห็นมันหักเหเพราะความเร็วมันเปลี่ยนไป
แต่สำหรับแสงมันหักเหจริง ๆ หรือผมเข้าใจผิด ชี้แนะด้วยครับ  buck2
SuperHelper

« Reply #5 on: July 02, 2009, 10:43:55 PM »

...

ตกลงจริงๆแล้ว ที่เห็นคลื่นน้ำมันหักเหจริง ๆ มันไม่เหมือนกับแสงหรือปล่าวครับ คลื่นน้ำหักเหเปลี่ยนความลึก ที่เห็นมันหักเหเพราะความเร็วมันเปลี่ยนไป
แต่สำหรับแสงมันหักเหจริง ๆ หรือผมเข้าใจผิด ชี้แนะด้วยครับ  buck2

ที่ว่า"หักเหจริง ๆ" แปลว่าอะไร ถ้าแปลว่าคลื่นเปลี่ยนทิศทางการเคลื่อนที่ ก็ใช่อย่างนั้นจริง ๆ  coolsmiley

tdnet
neutrino
*

« Reply #6 on: July 02, 2009, 10:53:46 PM »

เปิดอ่านเจอถึงได้รู้ บทที่ 33-6 ของ young ระบุถึงที่มาของดัชนีหักเห
ผมไม่ควรเอาดัชนีหักคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเหมาปนกับการหักเหเนื่องจากการเปลี่ยนความเร็วของคลื่นน้ำซึ่งเป็นคลื่นกล
แต่ที่คำว่าหักเหจริง ๆ สำหรับคลื่นน้ำคนละเรื่องเดียวกันกับการหักเหของแสงผ่านตัวกลาง คือผมเมาไปเอง ว่าเมื่อมีการหักเหต้องมีดัชนีหักเหใช่ไหมครับ
 bang head bang head bang head bang head

ขอบคุณครับอาจารย์  smitten smitten smitten smitten
nuch1985
neutrino
*

« Reply #7 on: September 02, 2010, 11:15:56 PM »

ขอบคุณมากนะค่ะ สงสัยมานานเหมือนกัน เคยลองหาใน Google แล้วแต่ก็ไม่ค่อยเคลียเท่าใหร่
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: