ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6095 Topics- by 6054 Members - Latest Member: Sudkak
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ลูกอีช่างย้าย  (Read 13173 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: October 16, 2005, 05:41:42 PM »

ช่วยกันย้ายของหน่อย Wink

ของแท้ต้องเป็นลายมือ� Grin

ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: October 16, 2005, 05:56:53 PM »

ต้องคิดขนาดของกล่องไหมครับ หรือว่า เราอาจบอกว่ามันสุ่มหัวกันที่จุดเดียวกัน จะได้ง่ายๆ  Cheesy

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: October 16, 2005, 06:02:59 PM »

ต้องคิดขนาดของกล่องไหมครับ หรือว่า เราอาจบอกว่ามันสุ่มหัวกันที่จุดเดียวกัน จะได้ง่ายๆ� Cheesy

โจทย์นี้เป็นโจทย์ข้อสอบ มีแค่นี้ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้  Grin

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #3 on: October 16, 2005, 07:37:26 PM »

ก. tex]\sqrt{N}[/tex]เท่า

ปล. ถ้าไม่คิดให้มันสุมหัวกันก็แปลว่าโจทย์ให้ข้อมูลไม่เพียงพอครับ Grin
« Last Edit: October 16, 2005, 07:42:13 PM by ccchhhaaammmppp » Logged

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
vichayanun
neutrino
*

« Reply #4 on: October 14, 2009, 09:10:24 PM »

ผมคิดว่าอาจารย์วุทธิพันธ์แกให้ข้อมูลเพียงพอนะครับ

ผมได้คำตอบเหมือนพี่ champ ครับ แต่...
โจทย์เขาถามว่า "วิธีไหนเสร็จเร็วกว่า" ไม่ได้ถามว่า "ทั้งสองวิธีใช้เวลาเท่าใด" นะครับ
และถ้าเรามาดูเวลาที่ใช้ ( \sqrt{\frac{2Nlm}{F}} และ N\sqrt{\frac{2lm}{F}} )
แล้วจะเห็นกันชัดๆ ว่า เวลาจะมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ไม่ขึ้นอยู่กับค่าตัวแปรต่างๆ เลย!
ส่วนจะมากกว่าหรือน้อยกว่ากันกี่เท่านั้น ก็ขึ้นอยู่กับตัวแปร N (ที่ทั่นอาจารย์ให้มาในโจทย์) เพียงตัวเดียวเท่านั้นเอง!
« Last Edit: October 15, 2009, 05:29:55 PM by vichayanun » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #5 on: October 17, 2009, 12:48:09 PM »

ผมคิดว่าอาจารย์วุทธิพันธ์แกให้ข้อมูลเพียงพอนะครับ

ผมได้คำตอบเหมือนพี่ champ ครับ แต่...
โจทย์เขาถามว่า "วิธีไหนเสร็จเร็วกว่า" ไม่ได้ถามว่า "ทั้งสองวิธีใช้เวลาเท่าใด" นะครับ
และถ้าเรามาดูเวลาที่ใช้ ( \sqrt{\frac{2Nlm}{F}} และ N\sqrt{\frac{2lm}{F}} )
แล้วจะเห็นกันชัดๆ ว่า เวลาจะมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ไม่ขึ้นอยู่กับค่าตัวแปรต่างๆ เลย!
ส่วนจะมากกว่าหรือน้อยกว่ากันกี่เท่านั้น ก็ขึ้นอยู่กับตัวแปร N (ที่ทั่นอาจารย์ให้มาในโจทย์) เพียงตัวเดียวเท่านั้นเอง!
ก็พี่เค้าก็บอกแล้วว่าลากพร้อมกันเร็วกว่า แล้วคำตอบของพี่เค้าก็ขึ้นกับ N

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
tdnet
neutrino
*

« Reply #6 on: November 05, 2009, 01:06:26 AM »

ผมก็ว่าโจทย์ให้มาพอนะครับ ถ้าย้ายแล้วอยู่สภาพเดิมก็ไม่ต้องคิดแบบสุมหัวกันระยะห่างแต่ละก้อนก่อนกับหลังเท่ากันหมด smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น