ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40626 Posts in 5981 Topics- by 5642 Members - Latest Member: tknew
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: โซ่ตกโต๊ะ  (Read 74494 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #30 on: July 18, 2008, 08:59:44 AM »

...
a=\frac{gx}{l}
เพราะฉะนั้น v=x \sqrt{ \frac{2g}{l}}

ช่วยแนะด้วยครับ ว่าผิดอย่างไร ขอบคุณมากๆครับ

...

ใช้เหตุผลอะไรสรุปได้อัตราเร็วอย่างนั้น  idiot2

Tangg
neutrino
*

« Reply #31 on: July 18, 2008, 10:17:38 AM »

กระผมใช้ v^2=u^2+2as ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าข้อนี้ใช้ได้มั้ย ยังไงถ้าใช้ไม่ได้ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าทำไม ขอบคุณมากครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #32 on: July 18, 2008, 11:02:47 AM »

กระผมใช้ v^2=u^2+2as ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าข้อนี้ใช้ได้มั้ย ยังไงถ้าใช้ไม่ได้ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าทำไม ขอบคุณมากครับ

ความสัมพันธ์นี้ใช้ได้กับการเคลื่อนที่ที่ความเร่งมีขนาดคงตัวเท่านั้น  Shocked
แต่ในการเคลื่อนที่ของโซ่ที่ได้ทำมาจะเห็นได้ว่าความเร่งไม่คงตัว แต่ขึ้นกับระยะ x   coolsmiley

Tangg
neutrino
*

« Reply #33 on: July 18, 2008, 12:06:58 PM »

โอ้!!!!!! กระผมลืมเรื่องนี้ไปเลยจริงๆด้วยครับ ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงมากๆเลยครับ  icon adore
krirkfah
SuperHelper

« Reply #34 on: April 25, 2013, 12:48:40 PM »

ถ้าคิดระบบเป็นโซ่ทั้งเส้น แรงภายนอกที่ทำต่อโซ่ไม่ได้มีแค่แรงน้ำหนักโซ่อย่างเดียว แต่มีแรงปฎิกริยาตั้งฉากที่พื้นโต๊ะด้านบนทำต่อโซ่ และที่สำคัญกว่าคือแรงปฏิกิริยาที่ขอบโต๊ะทำต่อโซ่ในทิศเฉียง ๆ (ลองนึกภาพมุมโต๊ะเป็นส่วนโค้งเหมือนกับรอกดู)  แรงนี้เป็นแรงภายนอกที่ทำให้จุดศูนย์กลางมวลของโซ่ทั้งเส้นเคลื่อนที่ไปทางขวาเข้าหาขอบโต๊ะ   Cool
แล้วถ้ามีแรงที่ตรงขอบโต๊ะจะตั้งสมการยังไงหรอครับ แล้วตกลงข้อนี้ทำยังไงหรอครับ  แล้วจะศูนย์กลางมวลของโซ่อยู่ตำแหน่งไหนแล้วเคลื่อนที่ในลักษณะใดหรอครับ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ ขอวิธีใช้กฎของนิวตันนะครับ idiot2
« Last Edit: April 25, 2013, 01:13:10 PM by krirkfah » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #35 on: June 01, 2013, 04:23:47 PM »

เข้าใจแล้วครับ ผมอ่านไม่ดีเอง  bang head
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น