ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40944 Posts in 6071 Topics- by 6009 Members - Latest Member: raiton
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: "ดีด"เรือไปได้ไกลสุดเท่าใด  (Read 21821 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
klapro
neutrino
*

« Reply #15 on: September 29, 2010, 10:38:00 AM »

ผมขอลองทำนะครับ ถ้าผิดบอกได้เลยครับ จะได้ไปแก้  Smiley
\because f=m\frac{dv}{dt}
-\beta v=mv\times \frac{dv}{dx}
-\frac{\beta}{m}=\frac{dv}{dx}
-\frac{\beta}{m} dx=dv
v=\int_{}^{}-\frac{\beta}{m} dx
v=-\frac{\beta x}{m}+C

ถ้าตอนที่ v=v0 x=0 ดังนั้น
C = v_0
\therefore v=v_0 - \frac{\beta x}{m}

แทนค่าลงไป ถึงตอนที่มันหยุด คือ v=0
0=v_0-\frac{\beta x}{m}

\therefore x=\frac{mv_0}{\beta}
B.J.
neutrino
*

« Reply #16 on: December 12, 2010, 11:31:08 AM »

buck2 ผมใช้แคลคูลัสไม่ค่อยเป็น ผมลองทำวิธีผมดูนะครับ (ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่า)

หาก เรือเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว v ก็จะมีแรงต้านจากน้ำ v\beta
หาก เรือเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว v_{0} ก็จะมีแรงต้านจากน้ำ v_{0}\beta
จาก F = ma
 a = \dfrac{-v_{0}\beta}{m}

นำไปแทนค่าในสมการการเคลื่อนที่ v^{2} = u^{2} +2as ได้

0 = v_{0}^{2} +2(\dfrac{-v_{0}\beta}{m})s

s = \dfrac{mv_{0}}{2\beta} (คำตอบของผมไม่ตรงกับการใช้วิธีแคลคูลัส buck2 นั่นคือ ของผมมี 2 หารข้างล่างด้วย ผิดตรงไหนช่วยอธิบายด้วยนะครับ icon adore icon adore)

« Last Edit: December 12, 2010, 11:34:50 AM by B.J. » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #17 on: December 12, 2010, 01:33:17 PM »

...
นำไปแทนค่าในสมการการเคลื่อนที่ v^{2} = u^{2} +2as ได้
...
สมการการเคลื่อนที่นี้ใช้ได้กับ การเคลื่อนที่ด้วยความเร่งคงตัวเท่านั้นครับ
การเคลื่อนที่แบบนี้ ความเร่งขึ้นกับความเร็ว พอความเร็วเปลี่ยน ความเร่งก็เปลี่ยน จึงใช้ไม่ได้ครับ  Wink

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
B.J.
neutrino
*

« Reply #18 on: December 12, 2010, 03:50:29 PM »

...
...
สมการการเคลื่อนที่นี้ใช้ได้กับ การเคลื่อนที่ด้วยความเร่งคงตัวเท่านั้นครับ
การเคลื่อนที่แบบนี้ ความเร่งขึ้นกับความเร็ว พอความเร็วเปลี่ยน ความเร่งก็เปลี่ยน จึงใช้ไม่ได้ครับ  Wink

ขอบคุณครับ ผมนี่ขี้ลืมจริงๆ 2funny
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น