มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7250 Members - Latest Member: Aof
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: computer  (Read 8915 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
last
neutrino
*

« on: March 03, 2005, 11:29:02 PM »

ทำไมในหลักสูตรการเรียนการสอนฟิสิกส์มหาลัยบางแห่งในเมืองไทยต้องบังคับเรียนcomputerด้วย
ผมว่าไม่น่าสำคัญขนาดนี้
หรือท่านอื่นว่าอย่างไร Angry
ฮาตาเกะ คาคาชิ
neutrino
*

« Reply #1 on: March 04, 2005, 08:32:50 AM »

ไม่สำคัญหรือคับ?Huh
พูดผิดพูดใหม่ได้นะคับ
last
neutrino
*

« Reply #2 on: March 04, 2005, 02:58:48 PM »

เอ่อ..ต้องบอกก่อนเลยครับว่าความคิดส่วนตัวของผมคิดว่า"computerเป็นแขนงหนึ่งของวิชาในหลายด้านครับ...ไม่ใช่ สิ่งที่เป็นพื้นฐานของวิชาอย่างวิทยาศาสตร์หรือแม้แต่ฟิสิกส์ ผมคงไม่เถียงครับว่า  ถ้าคุณไม่รู้คณิตศาสตร์คุณไม่มีทางเรียนฟิสิกส์ได้ เพราะคณิตศาสตร์เป็นพื้นฐานที่สำคัญหรืออาจพูดได้ว่าคณิตศาสตร์เป็นส่วนหนึ่งของฟสิกส์ ขณะที่คอมพิวเตอร์อาจทำให้ผู้รักฟิสิกส์หลายคนเบื่อหน่ายไปกัยการจำทนเรียน
และเพราะเหตุนี้ผมกล้าพูดครับว่า
"คอมพิวเตอร์.....ไม่ใช่ส่วนหนึ่งของวิชาที่เรียกว่าฟิสิกส์."ครับ
หรือผมพูดผิดประการใด วานบอก
crazy
neutrino
*

« Reply #3 on: March 04, 2005, 08:06:56 PM »

สำคัญสิครับ

เอาอย่างนี้   เมื่อคุณเรียนสูงขึ้นคุณจะเจอปัญหาที่ซับซ้อนและยุ่งยาก   สมการที่คุณใช้ก็จะยิ่งยากขึ้น ทำให้คุณไม่สามารถจะแก้ด้วยมือได้  คุณก็จะต้องใช้คอมพิวเตอร์ช่วยในการแก้

รวมไปถึงพวก simulation อีก

ผมว่า computer ไม่เฉพาะฟิสิกส์หรอกนะครับ  จริงๆแล้วสมัยนี้ทุกคณะ ทุกสาขาก็ควรจะเรียนคอมด้วยกันหมดแหละครับ  ขึ้นอยู่กับว่าแต่ละสาขาจะเรียนการใช้งานส่วนไหนเท่านั้น
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: March 05, 2005, 09:12:53 AM »

เอ่อ..ต้องบอกก่อนเลยครับว่าความคิดส่วนตัวของผมคิดว่า"computerเป็นแขนงหนึ่งของวิชาในหลายด้านครับ...ไม่ใช่ สิ่งที่เป็นพื้นฐานของวิชาอย่างวิทยาศาสตร์หรือแม้แต่ฟิสิกส์ ผมคงไม่เถียงครับว่า� ถ้าคุณไม่รู้คณิตศาสตร์คุณไม่มีทางเรียนฟิสิกส์ได้ เพราะคณิตศาสตร์เป็นพื้นฐานที่สำคัญหรืออาจพูดได้ว่าคณิตศาสตร์เป็นส่วนหนึ่งของฟสิกส์ ขณะที่คอมพิวเตอร์อาจทำให้ผู้รักฟิสิกส์หลายคนเบื่อหน่ายไปกัยการจำทนเรียน
และเพราะเหตุนี้ผมกล้าพูดครับว่า
"คอมพิวเตอร์.....ไม่ใช่ส่วนหนึ่งของวิชาที่เรียกว่าฟิสิกส์."ครับ
หรือผมพูดผิดประการใด วานบอก

ปัญหาจริงหลายอย่างไม่สามารถแก้ออกมาเป็นสูตรสำเร็จได้ (ที่เรียกกันว่า analytic solution) ต้องแก้ด้วยวิธีเชิงตัวเลข  ในสมัยก่อนคนไม่มีความสามารถในการแก้ปัญหาที่ไม่เป็นเชิงเส้นเท่าใด (nonlinear) ก็เลยทำปัญหาทั้งหลายให้อยู่ในรูปเชิงเส้นโดยพิจารณาเฉพาะกรณีแคบ ๆ เท่านั้น  การมีคอมพิวเตอร์ช่วยให้เราแก้ปัญหาได้กว้างขึ้น  สามารถจำลองปัญหา แล้วพิจารณาความเป็นไปได้ของปัญหาได้เร็วขึ้น ก่อนจะลงมือลงทุนทำจริง  คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องมือ  มันขึ้นอยู่กับคนที่จะนำไปใช้  การเรียนรู้ไม่ใช่เป็นเรื่องยากเลยสำหรับคนที่ชอบฟิสิกส์ที่แท้จริง เพราะแทบจะใช้หลักการเดียวกัน  การคิดอย่างมีเหตุผล  การแก้ปัญหาอย่างเป็นขั้นตอน  ทักษะทางคณิตศาสตร์ ตรรกศาสตร์  ภาษาที่แน่นอน ไม่ใช่พูดเลอะเทอะ กำกวม แบบนักการเมือง

หมอตำแยทำคลอดได้ และบางคนก็ทำคลอดมาได้หลายคน
สูติแพทย์ต้องเรียนวิชาพื้นฐานมากมาย สรีรวิทยา เภสัชวิทยา กายวิภาค เคมี ฟิสิกส์ ..... สุดท้ายก็ทำคลอดเหมือนกัน??

เลือกเอาว่าจะเป็น'หมอตำแย' หรือ'สูติแพทย์'  ชีวิตของคุณ ... Wink

last
neutrino
*

« Reply #5 on: March 25, 2005, 03:13:48 AM »

จริงด้วยครับ Undecided
suwasin
neutrino
*

« Reply #6 on: April 07, 2005, 03:58:27 AM »

บางครั้ง  simulation ก็ขึ้นอยู่คับทฤษฎี จริงเท็จเพียงใดก็ยังคงอยู่ในขอบเขตที่สามารถวัดและทำนาย
ผมว่า การทดลองและพิสูจน์ที่แม่นยำจะนำมาสู่ความรู้ที่แท้จริง
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #7 on: July 12, 2005, 06:47:55 PM »

ถ้าไม่ชอบเขียน program แต่ต้องเขียนผมแนะนำให้ฝึก:

1. Mathematica
2. Python (www.python.org)

ทั้งสองตัวเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากเมื่อเทียบกับเวลาที่คุณใช้เรียนรู้มัน
โชคดีนะครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
last
neutrino
*

« Reply #8 on: July 20, 2005, 12:45:39 PM »

จะเร่งหาเวลาศึกษาและขอ icon adoreขอบคุณมากๆครับ
sg24979
neutrino
*

« Reply #9 on: July 30, 2005, 01:34:47 AM »

ในระดับที่ผมอยู่(ปี 1) ก็ยังไม่ได้เห็นความจำเป็นเท่าที่ควรหรอกนะ  แต่ผมก็คิดว่ามันก็เป็นศาสตร์อย่างนึงที่อาศัยความคิดที่เป็นระบบเพื่อเป็นฐานในการต่อยอดความรู้ต่อไป  ถ้าคิดว่าไม่ได้ช่วยในฟิสิกส์หรือคณิตศาสตร์โดยตรง ก็คิดซะว่ามันเป็นทางอ้อมละกันที่จะช่วยพัฒนาความคิดเรา  อย่างน้อยที่สุดมันก็คงช่วยประหยัดเวลาเราได้ในอนาคตถ้าต้องเจอสมการที่มันแก้ไม่ได้อะไรทำนองนั้นแหละมั้งครับ

ปล.อยากรู้เหมือนกันว่าจะใช้แก้ปัญหาได้ดีแค่ไหน  ตอนนี้เห็นมีหัวข้อmathematica กะว่าจะศึกษาแหละครับ  แต่ยังหาวิธีให้ใช้งานได้นานๆอยู่ หุหุ  Grin

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #10 on: September 29, 2005, 12:30:42 AM »

ผมลองดูวิธีใช้ Mathematica ของแล้วมันคอ่นข้างจะลำบากแต่มันก็จำเป็นสำหรับการเรียน
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #11 on: September 29, 2005, 01:17:26 PM »

Mathematica ไม่ลำบากมากนะครับค่อยๆ ฝึกไปผมเองก็เพิ่งรู้ว่ามีของดีๆ แบบนี้เมื่อตอนอยู่ปีหนึ่งแล้ว อ.ให้ทำโจทย์ ODE สุดหิน แล้วเพื่อนๆก็แนะนำมาครับ
ตอนนั้นอยู่ปี หนึ่ง ใช้กัน 4.0 อยู่เลยครับ

« Last Edit: September 29, 2005, 02:10:09 PM by ปิยพงษ์ » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น