ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9454 Members - Latest Member: rin
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์การเคลื่อนที่ของลิ่มและมวลบนลิ่ม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่ของลิ่มและมวลบนลิ่ม  (Read 5364 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: June 20, 2009, 09:19:54 PM »

วัตถุมวล m1 วางอยู่บนลิ่มมวล m2 พื้นเอียงของลิ่มทำมุม \phi ลิ่มวางอยู่บนดต๊ะระดับ สมมุติว่าผิวสัมผัสทุกผิวไม่มีความฝืด เดิมจับระบบทั้งหมดให้อยู่นิ่ง เมื่อปล่อยให้เคลื่อนที่อย่างอิสระโดยที่วัตถุยังคงอยู่บนพื้นเอียงจงหา
1. ความเร่งของวัตถุ ในแนวระดับ
2. ความเร่งของลิ่มในแนวระดับ
3. ความเร่งของวัตถุในแนวดิ่ง
4. ขนาดของแรงที่พื้นเอียงกระทำต่อวัตถุ
5. ขนาดของแรงที่โต๊ะกะรทำต่อลิ่ม
ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: June 20, 2009, 11:19:28 PM »

ใช้กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันกับวัตถุแต่ละชิ้น เลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่อยู่นิ่งกับพื้น เขียนตำแหน่งของวัตถุบนพื้นเอียงเทียบกับกรอบเฉื่อยให้อยู่ในรูปของตำแหน่งของพื้นเอียงกับตำแหน่งของวัตถุเทียบกับพื้นเอียง  Grin

AP
neutrino
*

« Reply #2 on: June 22, 2009, 03:34:49 PM »

ใช้กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันกับวัตถุแต่ละชิ้น เลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่อยู่นิ่งกับพื้น เขียนตำแหน่งของวัตถุบนพื้นเอียงเทียบกับกรอบเฉื่อยให้อยู่ในรูปของตำแหน่งของพื้นเอียงกับตำแหน่งของวัตถุเทียบกับพื้นเอียง  Grin
แล้วในการเลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยครับเลือกยังไงหรอครับ แล้วเวลาเขียนตำแหน่งเทียบกับพื้นเอียงครับ ทำยังไงหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: June 22, 2009, 04:15:53 PM »

ใช้กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันกับวัตถุแต่ละชิ้น เลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่อยู่นิ่งกับพื้น เขียนตำแหน่งของวัตถุบนพื้นเอียงเทียบกับกรอบเฉื่อยให้อยู่ในรูปของตำแหน่งของพื้นเอียงกับตำแหน่งของวัตถุเทียบกับพื้นเอียง  Grin
แล้วในการเลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยครับเลือกยังไงหรอครับ แล้วเวลาเขียนตำแหน่งเทียบกับพื้นเอียงครับ ทำยังไงหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore

ไม่ได้อ่านที่เขียนไปหรือ
เลือกกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่อยู่นิ่งกับพื้น
 tickedoff tickedoff tickedoff

ที่เหลือให้ไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2968.0.html
« Last Edit: June 22, 2009, 04:46:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #4 on: June 22, 2009, 08:20:57 PM »

reading ขอบคุณมากครับที่อาจารย์ชี้แนะ
 icon adore และขอโทดด้วยครับที่ไม่อ่านให้ดีเสียก่อนครับ
ผมเป็นเด็กค่ายไอเจครับ แล้วยังไม่เคยเข้าค่ายอะไรเลยครับประสบการณ์ยังน้อยครับ ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: