ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6095 Topics- by 6054 Members - Latest Member: Sudkak
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: 7) สปริงหมุน*(หนึ่งในโครงการ Irodov วันละข้อ)  (Read 17510 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: October 16, 2005, 01:41:45 PM »

จากระบบดังรูป กล่องมวล m ผูกติดอยู่กับสปริงเหมือนกันสองเส้น
ซึ่งมีค่านิจสปริงรวมกันแล้ว k กล่องสามารถเลื่อนไปมาบนแท่ง AB ได้โดยไม่มีแรงเสียดทาน
ระบบหมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุมคงตัว \omega รอบแกนที่ผ่านกึ่งกลางแท่ง AB
             จงหาคาบการสั่นของกล่องเมื่อรบกวนกล่องเล็กน้อย และ หาว่าค่า \omega
มีค่าเท่าไร จึงจะทำให้กล่องไม่สั่น angel

* rotated spring.gif (9.2 KB, 462x333 - viewed 545 times.)
« Last Edit: October 16, 2005, 02:38:11 PM by phys_pucca » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
P o W i i
neutrino
*

« Reply #1 on: October 16, 2005, 05:44:38 PM »

สมการการเคลื่อนที่เมื่อถูกรบกวนไประย
« Last Edit: October 16, 2005, 06:09:06 PM by P o W i i » Logged
P o W i i
neutrino
*

« Reply #2 on: October 16, 2005, 05:50:36 PM »

แต่ถ้าโอเมก้ามากกว่านั้น.... จะเป็นยังไงหรอครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: October 16, 2005, 06:02:14 PM »

-2kx=m(\ddot{x}-{\omega}^{2}x)

ป.ล.ตัวที่คูณกั
ผมไม่เข้าใจ พิสูจน์ให้ดูได้ไหมครับ สงสารคนแก่อย่างผมด้วย  Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #4 on: October 16, 2005, 06:04:01 PM »

...
ผมไม่เข้าใจ พิสูจน์ให้ดูได้ไหมครับ สงสารคนแก่อย่างผมด้วย  Grin

ไหนบอกว่าไม่แก่  Grin
« Last Edit: March 07, 2010, 11:07:42 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: October 16, 2005, 06:07:01 PM »

...
ผมไม่เข้าใจ พิสูจน์ให้ดูได้ไหมครับ สงสารคนแก่อย่างผมด้วย Grin

ไหนบอกว่าไม่แก่ Grin
คือมันเป็นการเปรียบนะครับ อาจารย์ ถ้าผมเทียบกับ พี่ phys_pucca ผมก็อ่อนกว่าปีหนึ่ง ผมก็ยังไม่แก่ ในมุมมองนั้น แต่ในมุมมองผมมองน้องๆ ก็ผมก็ต้องแก่ครับ Grin
« Last Edit: March 07, 2010, 11:08:12 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
P o W i i
neutrino
*

« Reply #6 on: October 16, 2005, 06:08:28 PM »

-2kx=m(\ddot{x}-{\omega}^{2}x)

ผมไม่เข้าใจ พิสูจน์ให้ดูได้ไหมครับ สงสารคนแก่อย่างผมด้วย Grin
David Morin บทที่ 2 หน้า 15-16ของบท
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #7 on: October 16, 2005, 06:10:38 PM »

โพเค้าใช้นิวตันธรรมดาแหลพครับ

ป.ล.ถ้าพี่อำพันแก่ แสดงว่า พี่ตั้มก็แก่ ถ้าพี่ตั้มแก่ แสดงว่าพี่ wathan ก็แก่ แล้วอาจารย์ก้อ...

อิอิ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #8 on: October 16, 2005, 06:15:58 PM »

...
ป.ล.ถ้าพี่อำพันแก่ แสดงว่า พี่ตั้มก็แก่ ถ้าพี่ตั้มแก่ แสดงว่าพี่ wathan ก็แก่ แล้วอาจารย์ก้อ...

อิอิ

สงสัยมีบางคนไม่อยากติดค่ายหน้า  Grin

P o W i i
neutrino
*

« Reply #9 on: October 16, 2005, 06:20:23 PM »

ตกลงแล้วถ้า \displaystyle{{\omega}>\sqrt{\frac{2k}{m}}} หละครับ จะเป็นยังไง
Peace
neutrino
*

« Reply #10 on: October 16, 2005, 06:49:29 PM »

ก้อไม่มีความเร่งกลับสู่สมดุล จะทำให้มันเลื่อนเลยออกไปจนชนขอบเลยรึเปล่่า

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: October 16, 2005, 07:29:34 PM »

โพเค้าใช้นิวตันธรรมดาแหลพครับ
อิอิ
สงสัย G จะไม่อยากมีชีวิตไปเป็นตัวแทน นะ Grin ที่ผมถามเพราะ มันใช้ ระบบแกนแบบ  (r,\theta) ผมก็เลยทัก เพราะกลัวผมเองจะไม่เข้าใจ Cheesy ซึ่งอยากให้พิสูจน์ให้ดู เพราะ เมื่อทำจริงๆ เราจะพบว่า ในกรณีที่มันหมุน เราจะพบสมการที่อธิบายกรณีที่ ทำไมดาวต่างจึง อนุรักษ์ โมเมนตัมเชิงมุม ซึ่งทำให้เราพิสูจน์ เคปเลอร์ข้อที่ สองได้ ก็เลยทัก
 แต่สงสัยผมจะ เรื่องมากไป Cry
« Last Edit: March 07, 2010, 11:09:00 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #12 on: October 17, 2005, 05:10:28 PM »

ซึ่งมีค่านิจสปริงรวมกันแล้ว k

อ่านโจทย์ดีๆนะครับ  Grin

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
P o W i i
neutrino
*

« Reply #13 on: October 17, 2005, 08:28:49 PM »

ต้องแก้เป็น
สมการการเคลื่อนที่
 -kx=m(\ddot{x}-{\omega}^{2}x)
 \displaystyle{\ddot{x}=-(\frac{k}{m}-{\omega}^2)x}
จากสมการข้างบนนี้จะให้คำตอบทำนองว่า  x(t)=Asin(\Omega t+\phi) เมื่อ \displaystyle{{\omega}<\sqrt{\frac{k}{m}}} คือมีการสั่น
และไม่สั่นเมื่อ \displaystyle{{\omega}\geqslant\sqrt{\frac{k}{m}}}
และให้คาบ
\displaystyle{ T=\frac{2\pi}{\Omega}=2\pi\sqrt{\frac{k}{m}-{\omega}^2}}
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #14 on: October 18, 2005, 11:27:09 PM »

ผมไม่เข้าใจความหมายของ ค่านิจสปริงรวมกันแล้ว k อะครับ ว่าหมายถึงอะไร
1. สามารถคิดได้โดยเสมือนว่ามีสปริงข้างเดียว ด้วยค่านิจ k
2. คิดแบบแยกสปริงออกเป็น2ส่วน โดนแต่ละส่วน เราจะต้องหาค่านิจใหม่ของมัน
3. ไม่ใช่ทั้งข้อ 1และ2
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น