ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41268 Posts in 6178 Topics- by 8280 Members - Latest Member: Nice0373
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: degree of freedom และการแบ่งปันพลังงาน  (Read 7212 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bas
neutrino
*

S.G. 85 ม.6/2 สายวิทย์-บันเทิง

« on: October 16, 2005, 12:35:36 AM »

อาจารย์หรือใครก็ได้ ช่วยอธิบายได้มั้ยครับว่า มันเกี่ยวข้องกับ เรื่องการแบ่งเท่าของพลังงานยังไง ทำไมถึงกำหนดอย่างนั้น
ที่สูตร K.E. = (3/2) Nk_BT
แล้วถ้าโมเลกุลคู่ จะกลายเป็น 5/2 กรณีก๊าซสั่น 7/2
มาได้ไงครับ งง
« Last Edit: October 16, 2005, 09:50:22 AM by ปิยพงษ์ » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: October 16, 2005, 09:18:38 AM »

อาจารย์หรือใครก็ได้ ช่วยอธิบายได้มั้ยครับว่า มันเกี่ยวข้องกับ เรื่องการแบ่งเท่าของพลังงานยังไง ทำไมถึงกำหนดอย่างนั้น
แล้วถ้าโมเลกุลคู่ จะกลายเป็น 5/2 กรณีก๊าซสั่น 7/2

คือมันจะเป็นคนละหัวข้อแล้วมักครับ เดี๋ยวรอ แอดมินมาย้าย ก็ได้ ผมจะอธิบายแบบนี้ คือสำหรับ ก๊าซโมเลกุลเดี่ยว จะมีการเคลื่อนที่ได้ สามพิกัด คือ x y z� ส่วนในการหมุนรอบตัวเองนั้น จากการที่มันเป็นอนุภาคเล็กๆ ค่า โมเมนความเฉื่อยก็มันก็น้อยไปด้วย ลองวาดรูปดูนะครับ เพราะฉะนั้น มันก็จะไม่มีพลังงานจากการหมุน
ส่วนพวกโมเลกุลคู่ เองก็เคลื่อนที่ได้ สามทาง x y z แต่ในการหมุน จะรับพลังจากการหมุนรอบแกน y z ถ้า โมเลกุลวางตัวอยู่ที่ แกน x จากเหตุผลเดิมว่า รัศมี มันต่ำ
อธิบายแค่นี้ครับ อ่อ ยังมีแบบที่สั่นได้ด้วยนะ แต่แค่นี้ ผมก็มั่วไปแล้ว รออ.ปิยพงษ์มาเช็คความถูกต้องแล้วก็ย้ายไปอยู่ที่ที่ควรอยู่ดีกว่า
« Last Edit: October 16, 2005, 09:51:22 AM by ปิยพงษ์ » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
bas
neutrino
*

S.G. 85 ม.6/2 สายวิทย์-บันเทิง

« Reply #2 on: October 16, 2005, 09:43:21 PM »

คือ สิ่งที่ผมอยากรู้ คืองี้ครับ
ผมอยากรู้ว่าทำไมต้องกำหนดdegree of freedom ของพลังงานจลน์กับพลังงานศักย์เป็นอย่างละ 1
เพราะผมนำหลักตรงนี้ไปทำในข้อสอบพื้นฐานวิศวะข้อนั้นน่ะครับ ที่พี่บอกว่าผมโพสคนละเรื่องน่ะครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่าเข้าใจผิดแล้วฟลุ๊กถูกรึเปล่่า
เอ่อ สิ่งที่พี่อธิบายผมอ่านเจอแล้วครับ
และผมเข้าใจว่าทำไมถึงบวกกลายเป็น 5/2 และ 7/2 แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงกำหนดอย่างนั้น และเราสามารถนำมาประยุกต์เข้ากับข้อนี้ได้มั้ย
ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
bas
neutrino
*

« Reply #3 on: October 16, 2005, 09:55:12 PM »

ลืมบอกไปครับ ข้อนี้ผมใช้หลักการแบ่งเท่าไปคิดนิดนึงครับ จึงได้ถาม
เพราะ ผมได้ยินความหมายมา 3 ความหมาย
คือ ในทางกลศาสตร์ อุณหพลศาสตร์
อีกแบบคือ จำนวนตัวแปร ลบด้วย 1
เข้าใจผิดยังไงช่วยบอกด้วยครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: October 20, 2005, 07:04:28 PM »

คุณถามอันนี้ก่อนไม่ใช่เหรอ ก็อธิบายแล้ว อย่าเปลี่ยนคำถามไปมาได้ไหม ผมนะอธิบายถูกเรื่องที่คุณถาม เพียงแต่คุณถามไม่ถูกเรื่องที่คุณอยากรู้� Shocked
ผมอยากรู้ว่าทำไมต้องกำหนดdegree of freedom ของพลังงานจลน์กับพลังงานศักย์เป็นอย่างละ 1

ไหนเอามาจากไหน� Huh
เพราะผมนำหลักตรงนี้ไปทำในข้อสอบพื้นฐานวิศวะข้อนั้นน่ะครับ ที่พี่บอกว่าผมโพสคนละเรื่องน่ะครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่าเข้าใจผิดแล้วฟลุ๊กถูกรึเปล่่า
เอ่อ สิ่งที่พี่อธิบายผมอ่านเจอแล้วครับ
และผมเข้าใจว่าทำไมถึงบวกกลายเป็น 5/2 และ 7/2 แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงกำหนดอย่างนั้น และเราสามารถนำมาประยุกต์เข้ากับข้อนี้ได้มั้ย
ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
... Huh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
bas
neutrino
*

« Reply #5 on: October 22, 2005, 11:34:17 PM »

เรื่องที่ผมบอกว่า มีคนกำหนด ดีกรีของพลังงานศักย์กับพลังงานจลน์อย่างละ 1 หาอ่านได้จากหนังสือฟิสิกส์ทั่วๆไปครับ
ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันถูกหรือไม่ เพราะในหนังสือบอกว่านักวิทยาศาสตร์กำหนดมา จริงๆแล้วผมคิดว่าน่าจะมีที่มามากกว่านี้ แต่ต้องใช้ความรู้ขั้นสูง จึงละไว้ในฐานที่เข้าใจ

ปล. ขอโทษที่ผมอาจจะพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง กะแล้วว่าพี่ต้องไม่เข้าใจครับ Grin แต่ผมไปอ่านสิ่งที่พี่อธิบายมาจากหนังสือแล้วครับ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: October 22, 2005, 11:58:32 PM »

เห็นอ.อนันตสินบอกหนิครับว่าพิสูจน์จากกลศาสตร์Quantum

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: October 23, 2005, 04:07:10 PM »

แต่ต้องใช้ความรู้ขั้นสูง จึงละไว้ในฐานที่เข้าใจ
ใครเข้าใจครับ ผมว่านะ มันละไว้ในฐานที่ ทำให้คนอ่านไม่เข้าใจ ดีกว่า� Shocked

ปล. ขอโทษที่ผมอาจจะพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง กะแล้วว่าพี่ต้องไม่เข้าใจครับ Grin แต่ผมไปอ่านสิ่งที่พี่อธิบายมาจากหนังสือแล้วครับ

อืมมครับ เข้าใจก็ดี ครับ Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: