ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8109 Members - Latest Member: dirac333
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)function exponential สมการแบบนี้ต้องทำอย่างไรครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: function exponential สมการแบบนี้ต้องทำอย่างไรครับ  (Read 3810 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yut_cm
neutrino
*

« on: June 17, 2009, 08:01:08 PM »

ผมกำลังหัดใช้ได้ไม่ถึง สอง วัน แต่สนใจมาแล้ว สองเดือน
ผมยังงง อยู่ทำอะไรไม่ค่อยจะถูก เข้าเรื่องเลยนะครับ
สมการของผมคือ

Y=Y0 + Y1exp[-(x/t1)v1] + Y2exp[-(x/t2)v2]

เทียบกับเวลาครับ
ผมพยายามหาตัวช่วยตามเวปแล้วก็ยังงงกับ Function เราต้องกำหนดตัวแปรทุกตัวเลยหรือเปล่าครับ
ช่วยแนะนำผมที ว่าควรเริ่มอย่างไร Plot เทียบกับข้อมูลที่มีอยู่

ขอบคุณครับ
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: June 18, 2009, 08:55:14 PM »

อยากให้เขียนสมการให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยครับ
พวกที่เป็น subscript นี้เป็นค่าคงที่ใช่หรือเปล่าครับ
แล้ว function Y เป็น function ของ x (ตัวแปรต้น) ที่คุณหมายถึงเวลา ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่คุณก็สามารถทดลอง plot ได้ เช่น
(* กำหนดค่าให้พวกตัวแปร subscript *)
Y0 = 1; Y1 = 1; Y2 = 1; t1 = -5; t2 = 5; v1 = 2; v2 = 1;

(* plot กราฟ *)
Plot[Y0 + Y1*Exp[-(x/t1)^v1] + Y2*Exp[-(x/t2)^v2], {x, -5, 5}]

ข้อมูลที่คุณพูดถึงมันมีหน้าตาอย่างไรหรือครับ

ผมอยากให้คุณลองอ่านบทความการใช้งาน Mathematica เบื้องต้น เขียนโดยท่านอาจารย์พงศกร สายเพ็ชร์ ก่อนครับ
คุณสามารถหา link ไปยังบทความได้จากในเวบนี้ครับ
yut_cm
neutrino
*

« Reply #2 on: June 24, 2009, 11:48:42 PM »

เป็น Kohlrausch (stretched exponential) functions ครับ
ค่าของผมมีค่า ตัวแปร x และ y
ซึ่งจากสมการที่ผมมีอยู่นั้นค่า v1 และ v2 จะอยู่ในช่วง  0 \le v \le 1 ครับ
ข้อมูลที่ผมเก็บได้มีประมาณ 15000 ค่า
โดยเก็บ ค่า ของเวลา และ ค่า C (ความจุประจุ) ครับ

ที่ผมงง ก็คือ เค้าบอกว่าใช้ Mathematica ทำได้
ผมเลยลองมาใช้ดู เพราะตอนแรกผมทำให้ Origin 8 มันทำไม่ได้ เพราะ functions มันไม่มีและผมยังงงอยู่ว่าจะเริ่มยังงัย

ขอบคุณครับที่แนะนำครับ แล้วผมจะลองไปหาเพิ่มเติมครับ
« Last Edit: June 24, 2009, 11:51:29 PM by yut_cm » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: