มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6855 Members - Latest Member: jmkspp_2001
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลหลอดรูปตัวยูกับระบบที่มีความเร่ง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: หลอดรูปตัวยูกับระบบที่มีความเร่ง  (Read 3207 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
janerza
neutrino
*

« on: June 11, 2009, 10:25:07 PM »

โจทย์ 2 ข้อที่ผมทำแล้วมีปัญหา
ข้อแรก มันเป็นโจทย์เกี่ยวกับหลอดรูปตัวยูที่มีความเร่ง จนทำให้ระดับของเหลวด้านหนึ่งสูงกว่าอีกด้านหนึ่ง
อีกข้อเกี่ยวกับ ถังน้ำที่วางในลิฟต์ที่เคลื่อนที่ขึ้นลงด้วยความเร่ง สุดท้ายเค้าถามแรงดันที่ก้นถัง

ผมอยากได้แนวคิดโจทย์ประเภทนี้มากเลยครับ ผมทำแล้ว ไปไม่ถูกจริงๆ ผมลองอ้างกฎข้อที่สองของนิวตันดู ปัญหาที่ผมเจอก็คือ อะไรคือแรงที่มากระทำหละ  ? ช่วยชี้แจงทีนะครับ ว่าผมจะเอาแรงอะไรบ้างเป็นแรงกระทำในสมการของนิวตัน แต่ถ้าผมมาผิด ช่วยบอกที่ครับว่าจะดำเนินการยังไงดี idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 12, 2009, 06:58:13 AM »

โจทย์ 2 ข้อที่ผมทำแล้วมีปัญหา
ข้อแรก มันเป็นโจทย์เกี่ยวกับหลอดรูปตัวยูที่มีความเร่ง จนทำให้ระดับของเหลวด้านหนึ่งสูงกว่าอีกด้านหนึ่ง
...

ให้ลองคิดการเคลื่อนที่ของของเหลวในภาชนะสี่เหลี่ยมธรรมดาก่อน แล้วดูว่าผิวของเหลวเอียงอย่างไรตามความเร่งของภาชนะ
สมมุติว่าภาชนะมีความเร่งไปทางขวา พิจารณาก้อนวัตถุเล็ก ๆ ปริมาตร dx dy dz ในของเหลว ให้แกน X เป็นแกนของความเร่ง แกน Z เป็นแกนดิ่ง แรงด้านซ้ายต้องมากกว่าด้านขวา วัตถุจึงจะมีความเร่งได้ ดังนั้นความดันด้านซ้ายต้องมากกว่าด้านขวา ความดันหาได้จากในแนวดิ่ง ซึ่งมีค่าเท่ากับความดันที่ผิวบวกกับ \rho gh  ความดันที่ผิวมีค่าเท่ากับบรรยากาศ ดังนั้นถ้าความดันที่ x ต่าง ๆ มีค่าต่่างกัน ก็แสดงว่าจุดที่ x ต่างกันอยู่ที่ระดับลึก h ต่่างกัน ผิวของเหลวจึงเอียงจากแนวระดับ X  เราหาได้ว่าขึ้นกับความเร่งอย่างไร

อีกข้อเกี่ยวกับ ถังน้ำที่วางในลิฟต์ที่เคลื่อนที่ขึ้นลงด้วยความเร่ง สุดท้ายเค้าถามแรงดันที่ก้นถัง
...

ข้อนี้ใช้หลักเดียวกับข้อแรก ต่างกันตรงที่ความเร่งอยู่ในแนวดิ่งซึ่งอยู่ในแนวเดียวกับสนามโน้มถ่วงเท่านั้น  coolsmiley

janerza
neutrino
*

« Reply #2 on: June 12, 2009, 11:14:12 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ที่ชี้แนะ Azn
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น