มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Conservation of Angular momentum  (Read 3925 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pawin wongkunnasaap
neutrino
*

« on: June 09, 2009, 03:29:46 AM »

สงสัยนิดหน่อยครับ
สมมติว่าเราหมุนตัวบนพื้นโลก โลกจะหมุนในทิศทางตรงกันข้ามกับเราด้วยหรือเปล่าครับ
(แต่อาจจะหมุนแค่นิดเดียว)
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #1 on: June 09, 2009, 02:15:35 PM »

ครับ ผมว่าการหมุนตัวของเราน่าจะมีผลต่อการหมุนของโลกด้วยแม้จะเล็กน้อยก็ตาม
« Last Edit: June 09, 2009, 02:28:12 PM by Tung » Logged

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #2 on: June 13, 2009, 11:17:15 PM »

อย่างนี้คนคู่นี้ต้องอยู่บนขั้วโลกเหนือ หรือไม่ก็ซีกโลกเหนือสิครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #3 on: June 14, 2009, 10:26:58 PM »

เหอๆ คาดว่าจะอย่างนั้นแหละครับ

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
Tangg
neutrino
*

« Reply #4 on: June 16, 2009, 10:17:57 PM »

ครับ ผมว่าการหมุนตัวของเราน่าจะมีผลต่อการหมุนของโลกด้วยแม้จะเล็กน้อยก็ตาม
อย่างนี้คนคู่นี้ต้องอยู่บนขั้วโลกเหนือ หรือไม่ก็ซีกโลกเหนือสิครับ

คือผมคิดว่าคนวาดการ์ตูนอาจจะเข้าใจอะไรผิดไปนะครับ เพราะว่า

1. การที่จะทำให้โลกหมุนช้าลงได้ต้องยืนอยู่ที่ขั้วโลกหรือขั้วโลกใต้หรือข้อนไปทางซีกโลกฝั่งใดฝั่งหนึ่งนะครับ
2. แต่ว่ากลางวัน-กลางคืนของทางซีกเหนือๆหรือใต้ๆ (ที่สูงหรือต่ำกว่า 66.5 องศา คือเหนือเส้น Arctic circle หรือใต้เส้น anarctic circle )มันน่าจะเกิดจากการที่โลกหมุนรอบดวงอาทิตย์มากกว่านะครับ เพราะฉะนั้นการ์ตูนนี้ไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

หรือว่าผมคิดอะไรผิดไปรึเปล่าครับ ชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: June 16, 2009, 10:20:26 PM by putmusic » Logged
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: June 23, 2009, 01:49:08 PM »

อยู่ตรงไหนก็มีผลครับ อย่าลืมว่า Angular Momentum เป็นปริมาณเวคเตอร์

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น