มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7740 Members - Latest Member: yy_apd
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงภาพในกระจกเงาราบ ช่วยเด็ก ม.3 หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ภาพในกระจกเงาราบ ช่วยเด็ก ม.3 หน่อยครับ  (Read 5308 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sunso
neutrino
*

« on: June 02, 2009, 07:01:23 PM »

กระจกเงาราบบานหนึ่งสูง 0.4 เมตร ตั้งอยู่ในแนวดิ่ง โดยหันหน้ากระจกเข้าหาต้นไม้ และอยู่ห่างจากต้นไม้ 20 เมตร ถ้าผู้สังเกตอยู่ระหว่างกระจกกับต้นไม้ โดยผู้สังเกตยืนหันหน้าเข้าหากระจก และอยู่ห่างจากกระจก 1 เมตร ปรากฏว่าผู้สังเกตสามารถมองเห็นภาพต้นไม้ในกระจกได้ทั้งต้นพอดี จงหาความสูงของต้นไม้นั้น

ช่วยหน่อยนะครับ

ป.ล.สูตรนี้มีที่มายังไงครับ  d+\dfrac{h-d}{2}         สูตรขอบบนของกระจกที่มีความสูงน้อยที่สุดที่คนจะมองเห็นตัวเองทั้งตัว
« Last Edit: June 02, 2009, 07:10:24 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #1 on: July 01, 2009, 11:14:10 PM »

คิดว่าทำแบบนี้นะครับ  Smiley
วาดรังสีจากโคนต้น และปลายยอดมายังกระจกแล้วสะท้อนเข้าตา
กำหนดความสูงของต้นไม้เป็น h
จะได้สามเหลี่ยมคล้าย แล้วได้ความสัมพันธ์ออกมาเป็น \dfrac{0.4\mbox{m}}{h}=\dfrac{1\mbox{m}}{21\mbox{m}}
\therefore h=8.4\mbox{m}
ได้ต้นไม้สูง 8.4 m ครับ
ปล.รูปในภาพไม่ดีเท่าไร และไม่ได้อัตราส่วนจริงนะครับ พิจารณาแต่สามเหลี่ยมคล้ายแล้วกันครับ  buck2 buck2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น