มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากสอบถามเรื่องหนังสือ Optics  (Read 5830 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phongphanp
neutrino
*

« on: February 01, 2009, 05:59:45 AM »

คือผมเคยเห็นหนังสือ ด้าน Optics ที่มีสูตรอ้างอิงระดับควอนตัม เกี่ยวกับสูตรระยะโฟกัสของเล็นส์ แต่จำชื่อหนังสือไม่ได้

และ หนังสือเกี่ยวกับ Modern Magnetic Material  เล่มไหนน่าอ่านครับ เคยเห็นเล่มออกใหม่ แต่จำรายละเอียดไม่ได้มากครับ
รบกวนถามชื่อด้วยครับ

และใครมีไฟล์ก็อปปี้หนังสือ Optoelectronics ของ John Wilson  สำหรับ Edition ที่สมบูรณ์ที่สุด จะมีข้อมูลอัดแน่นสุดๆ เล่มที่ลาดกระบัง เหลือแต่เล่มคอนเซ็ป สงสัยหาย รบกวนช่วยด้วยครับ อยากได้มากๆ

จึงอยากขอรบกวนท่านผู้รู้  ที่อยู่ในวงการ

ผมเรียนโทวิศวะ ที่ลาดกระบัง สนใจ Optics ครับ อยากเก็บหนังสือไว้อ่านนะครับ

Phongphan Porana
phongphanp@yahoo.com

phongphanp
neutrino
*

« Reply #1 on: February 03, 2009, 03:07:03 AM »

ที่มหิดลนี่ มีอาจารย์ฝรั่งสอนอยู่ ท่านน่าจะรู้เยอะ แต่ไม่ค่อยตอบ เลย เห็นมีคนตอบอยู่ไม่กี่คนเอง คิดว่าไงครับ

สามเล่มข้างบนเป็นผลงานระดับอาจารย์ จึงสนใจมากเลยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: February 03, 2009, 05:47:11 AM »

ที่มหิดลนี่ มีอาจารย์ฝรั่งสอนอยู่ ท่านน่าจะรู้เยอะ แต่ไม่ค่อยตอบ เลย เห็นมีคนตอบอยู่ไม่กี่คนเอง คิดว่าไงครับ

สามเล่มข้างบนเป็นผลงานระดับอาจารย์ จึงสนใจมากเลยครับ

อยากช่วยตอบเหมือนกัน แต่ไม่เชี่ยวชาญในสาขาที่ถาม  embarassed

phongphanp
neutrino
*

« Reply #3 on: February 03, 2009, 09:15:48 PM »

ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าจบด้านไหน สอนอยู่หรือเปล่า ครับอาจารย์
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: February 03, 2009, 10:35:21 PM »

ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าจบด้านไหน สอนอยู่หรือเปล่า ครับอาจารย์

Theoretical High Energy Physics
จะเกษียณในอีกไม่กี่ปี  Grin

phongphanp
neutrino
*

« Reply #5 on: February 03, 2009, 11:55:57 PM »

ดูในรูปอาจารย์ดูหนุ่มมากๆ เลยครับ ผมสนใจเรื่อง Sensor นะครับ เลยอยากศึกษาเรื่องทางการแปรผันพลังงาน ในเชิงของอุปกรณ์ด้วย แต่ยังใหม่ต่อหัวข้องานวิจัยด้านนี้มากๆ ขอออกตัว เพราะพื้นฐานทางฟิสิกส์อ่อนด้วย เลยสนใจหาหนังสืออ่านเป็นแนว แต่หาหนังสือที่สมบูรณ์ได้ยากมากๆ โดยเฉพาะเชิงวิศวกรรม มีวิทยาศาสตร์นิดๆ ไว้สะสม ครับ Smiley   
phongphanp
neutrino
*

« Reply #6 on: February 13, 2009, 04:52:12 AM »

ผมไม่ค่อยเข้าใจขอบเขตของวิชาสาขา Theoretical High Energy Physics ขออาจารย์ช่วยอธิบายย่อๆ ได้ไหมครับว่าเกี่ยวกับอะไร ผมขอเดาเล่นๆ ก่อนว่า เกี่ยวกับนิวเครียร์
เพราะเนื้อหาสัมพันธ์เกี่ยวกับ Particle Physics ซึ่งอาจเกี่ยวกับศาสตร์พวกเล่นแร่แปรธาตุ ผมมีช็อทโน้ตของ Dr. Feynman แต่ก็ไม่เคยทดลองจริง เพราะไม่ได้เรียนมาตรงๆ

ปัจจุบันงานของผมยุ่งเกี่ยวกับการประมวลผลสัญญาณชีวภาพมากกว่า ใช้พลังงานต่ำ เป็นการวัดเพื่อรักษาโรค  งานที่ท้าทายของสายนี้ น่าจะไปใช้ด้านโคลนนิ่ง  ซึ่งยังเป็นแนววิทยาศาสตร์ คิดว่านะครับ ทางมหาลัยมหิดลก็มีแผนกที่ศึกษาด้าน Biomedical ผมเคยอ่านเวปนานมาแล้ว น่าสนใจมากครับ

บางที ศึกษาอะไรไปหากไม่ได้ ทำชิ้นงานออกมา ก็ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จ และคงไม่มีใครศึกษาได้ครบทุกแง่ ซึ่งเป็นปํญหาในการวิจัยแบบหนึ่ง
phongphanp
neutrino
*

« Reply #7 on: June 28, 2009, 06:37:16 PM »

reading เท่าที่ผมทราบมาเกี่ยวกับสาขาวิชาย่อยของด้าน Optics จะมีที่เกี่ยวกับวิศวกรรมควบคุมที่สนใจความเป็นลิเนียร์หรือนอนลิเนียร์ แต่ยังมีสิ่งอื่นไหมครับ นอกจากนี้ ก็มีคุณลักษณะของอุปกรณ์ที่กำหนดจากกระบวนการผลิต แต่เกี่ยวกับวิชาทางเคมีซะส่วนใหญ่

เรื่อง Optics นี้ไม่ได้อยู่ในสายงานปัจจุบันผมโดยตรง แต่ก็มีพวก อ็อฟติคอล ไดรว์ ที่ผมสนใจศึกษา เพราะยังใหม่อะไรก็เป็นสิ่งแปลกน่าศึกษาสำหรับผมครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น