มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์การตกของวัตถุที่ผูกห้อยจากสปริงในลิฟต์ที่ตกอย่างเสรี
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การตกของวัตถุที่ผูกห้อยจากสปริงในลิฟต์ที่ตกอย่างเสรี  (Read 8587 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
uht1150
neutrino
*

« on: May 20, 2009, 06:20:26 PM »

ช่วยเฉลยโจทย์ยากข้อนี้หน่อยครับ
« Last Edit: May 20, 2009, 06:23:54 PM by uht1150 » Logged
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #1 on: May 20, 2009, 06:35:56 PM »

ตอบ ไม่ยืดไม่หดรึเปล่า ?  buck2
SuperHelper

« Reply #2 on: May 20, 2009, 07:27:09 PM »

ทำข้อสอบ pat เจอพอดี  2funny
ข้อนี้เป็นข้อสอบ pat 3
ไคทำได้เฉลยทีครับ ยังไม่เข้าใจ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: May 20, 2009, 07:44:38 PM »

ไคทำได้เฉลยทีครับ ยังไม่เข้าใจ  icon adore

ตกอย่างอิสระแปลว่าของทุกชิ้นตกลงมาด้วยความเร่งขนาด g เท่ากันหมด
ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับวัตถุที่แขวนด้วยสปริงก็เรียบร้อยแล้ว  Grin

SuperHelper

« Reply #4 on: May 20, 2009, 07:59:03 PM »

ตกอย่างอิสระแปลว่าของทุกชิ้นตกลงมาด้วยความเร่งขนาด g เท่ากันหมด
ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับวัตถุที่แขวนด้วยสปริงก็เรียบร้อยแล้ว  Grin

มันเหมือนกับ ถือของแล้วกระโดดลงมาจากตึก จะรู้สึกว่าของไม่มีน้ำหนัก  เพราะฉะนั้นสปริงจะไม่ยืดไม่หด   ใช่ไหมครับ   buck2
แล้วกฏของนิวตันมันใช้ไม่ได้กับกรอบที่มีความเร่งไม่ใช่หรือครับ   idiot2
S.S.
neutrino
*

« Reply #5 on: May 20, 2009, 08:27:21 PM »

...
มันเหมือนกับ ถือของแล้วกระโดดลงมาจากตึก จะรู้สึกว่าของไม่มีน้ำหนัก  เพราะฉะนั้นสปริงจะไม่ยืดไม่หด   ใช่ไหมครับ   buck2
แล้วกฏของนิวตันมันใช้ไม่ได้กับกรอบที่มีความเร่งไม่ใช่หรือครับ   idiot2
ตามความคิดของผมนะครับ ก็คือ สปริงจะหดกลับเข้าสู่ความยาวธรรมชาติน่ะครับ Smiley  Smiley
กฎนิวตันในทีนี้คงจะหมายถึงที่ \Sigma\vec{F} = m\vec{a} น่ะครับ แล้วให้ \vec{a} = \vec{g}
ซึ่งเราได้ว่าระยะยืดของสปริงจะเป็น 0 ก็คือระยะธรรมชาติของสปริงนั่นเอง
แต่ว่าถ้าเราพิจารณากรณีที่มันยังอยู่นิ่งสปริงจะยืดออก(สู่ระยะสมดุล)เป็นระยะ \frac{mg}{k} จากระยะธรรมชาติ
ดังนั้นเราจึงควรตอบว่าหดเข้าไป \frac{mg}{k} (จากระยะสมดุล)นะครับ  Smiley  Smiley
ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยละกันครับ  icon adore
SuperHelper

« Reply #6 on: May 20, 2009, 11:08:05 PM »

...
มันเหมือนกับ ถือของแล้วกระโดดลงมาจากตึก จะรู้สึกว่าของไม่มีน้ำหนัก  เพราะฉะนั้นสปริงจะไม่ยืดไม่หด   ใช่ไหมครับ   buck2
แล้วกฏของนิวตันมันใช้ไม่ได้กับกรอบที่มีความเร่งไม่ใช่หรือครับ   idiot2
ตามความคิดของผมนะครับ ก็คือ สปริงจะหดกลับเข้าสู่ความยาวธรรมชาติน่ะครับ Smiley  Smiley
กฎนิวตันในทีนี้คงจะหมายถึงที่ \Sigma\vec{F} = m\vec{a} น่ะครับ แล้วให้ \vec{a} = \vec{g}
ซึ่งเราได้ว่าระยะยืดของสปริงจะเป็น 0 ก็คือระยะธรรมชาติของสปริงนั่นเอง
แต่ว่าถ้าเราพิจารณากรณีที่มันยังอยู่นิ่งสปริงจะยืดออก(สู่ระยะสมดุล)เป็นระยะ \frac{mg}{k} จากระยะธรรมชาติ
ดังนั้นเราจึงควรตอบว่าหดเข้าไป \frac{mg}{k} (จากระยะสมดุล)นะครับ  Smiley  Smiley
ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยละกันครับ  icon adore

คิดเหมือนกันเลย แต่จะถูกรึเปล่านี่  2funny
SuperHelper

« Reply #7 on: May 21, 2009, 06:31:04 AM »

...

คิดเหมือนกันเลย แต่จะถูกรึเปล่านี่  2funny

ผิดเหมือนกันเลย  2funny 2funny 2funny

ไม่น่าเชื่อเลยว่าแนะขนาดนี้แล้วพวกเรายังทำกันไม่ได้  Shocked

ใช้กรอบอ้างอิงที่อยู่นิ่งที่พื้นในการคำนวณ เขียนแผนภาพวัตถุเสรีของวัตถุที่แขวน
แรงที่ทำต่อวัตถุมีน้ำหนักและแรงสปริง
ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับวัตถุนี้ โดยที่แรงที่ทำคือแรงสองแรงที่ว่านี้ และความเร่งเท่ากับ \vec g
จะได่ว่าแรงสปริงเท่ากับศูนย์ ดังนั้นสปริงยืดออกศูนย์จากความยาวธรรมชาติ
ส่วนคะแนนที่พวกเราได้ก็เท่ากับศูนย์ด้วย  2funny 2funny 2funny

psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #8 on: May 21, 2009, 11:02:51 AM »

ผมเคยทำการทดลองนี้ในสวนสนุกที่ปล่อยให้เราตกแบบอิสระประมาณ 30 เมตรครับ
ผลเป็นไปตามคำทำนายจากกฏของนิวตัน

ถ้ายังสงสัยลองหาวิดีโอพวกนักบินอวกาศลอยอยู่ใน space station ครับ เพราะทุกอย่างมีความเร่งเข้าหาโลกเท่ากันหมด
หรือลองคิดถึงการชั่งน้ำหนักในลิฟต์ที่เร่งขึ้น เร่งลงดูครับ อย่าลืมคิดเวลาสายลิฟต์ขาด

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
SuperHelper

« Reply #9 on: May 21, 2009, 07:14:02 PM »

ผิดเหมือนกันเลย  2funny 2funny 2funny

ไม่น่าเชื่อเลยว่าแนะขนาดนี้แล้วพวกเรายังทำกันไม่ได้  Shocked

ใช้กรอบอ้างอิงที่อยู่นิ่งที่พื้นในการคำนวณ เขียนแผนภาพวัตถุเสรีของวัตถุที่แขวน
แรงที่ทำต่อวัตถุมีน้ำหนักและแรงสปริง
ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับวัตถุนี้ โดยที่แรงที่ทำคือแรงสองแรงที่ว่านี้ และความเร่งเท่ากับ \vec g
จะได่ว่าแรงสปริงเท่ากับศูนย์ ดังนั้นสปริงยืดออกศูนย์จากความยาวธรรมชาติ
ส่วนคะแนนที่พวกเราได้ก็เท่ากับศูนย์ด้วย  2funny 2funny 2funny

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับ  embarassed

ผมเคยทำการทดลองนี้ในสวนสนุกที่ปล่อยให้เราตกแบบอิสระประมาณ 30 เมตรครับ
ผลเป็นไปตามคำทำนายจากกฏของนิวตัน

ถ้ายังสงสัยลองหาวิดีโอพวกนักบินอวกาศลอยอยู่ใน space station ครับ เพราะทุกอย่างมีความเร่งเข้าหาโลกเท่ากันหมด
หรือลองคิดถึงการชั่งน้ำหนักในลิฟต์ที่เร่งขึ้น เร่งลงดูครับ อย่าลืมคิดเวลาสายลิฟต์ขาด

สวนสนุกที่ไหนครับ อยากเล่นบ้าง  2funny
แล้ว 30 เมตรนี้จะหยุดทันหรือครับ  idiot2
uht1150
neutrino
*

« Reply #10 on: May 22, 2009, 05:35:33 AM »

คิดแบบนี้ใช่ไหมครับ
mg-kx  =ma
a          = g
mg-kx  =mg
kx        = 0
สปิงไม่ยืดไม่หด
SuperHelper

« Reply #11 on: May 22, 2009, 06:37:00 AM »

mg-kx  =ma
a          = g
mg-kx  =mg
kx        = 0

ใช่แล้ว   great

uht1150
neutrino
*

« Reply #12 on: June 20, 2009, 04:00:59 PM »

mg-kx  =ma
a          = g
mg-kx  =mg
kx        = 0

ใช่แล้ว  

อาจารย์ครับ หรือมีที่เรียนพิเศษที่หนึ่งเขาเฉลยว่าตอบ หด mg/k เขาบอกว่าให้คิดเหมือนเราแขวนวัตถุที่ผูกเชือกไว้แล้วเวลาเราตัดเชือกทิ้ง เชือกมันจะหย่อน เขาเลยให้เปรียบเทียบกับสปิงอะครับ ช่วยแนะนำให้กระจ่างหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
« Last Edit: March 23, 2010, 07:49:51 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #13 on: June 20, 2009, 05:38:33 PM »

[Quote from: uht1150 on May 22, 2009, 05:35:33 AM]
mg-kx  =ma
a          = g
mg-kx  =mg
kx        = 0

ใช่แล้ว  

อาจารย์ครับ หรือมีที่เรียนพิเศษที่หนึ่งเขาเฉลยว่าตอบ หด mg/k เขาบอกว่าให้คิดเหมือนเราแขวนวัตถุที่ผูกเชือกไว้แล้วเวลาเราตัดเชือกทิ้ง เชือกมันจะหย่อน เขาเลยให้เปรียบเทียบกับสปิงอะครับ ช่วยแนะนำให้กระจ่างหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

เชือกมันหย่อน ก็แปลว่าไม่มีแรงตึงเชือก ถ้าเป็นสปริงก็ไม่มีแรงในสปริง ซึ่งหมายความว่าสปริงไม่ยืดไม่หด

ที่จริงเราควรไปถามที่เรียนพิเศษให้กระจ่างมากกว่า ว่าทำไมไม่สอนให้กระจ่าง  Shocked
« Last Edit: March 23, 2010, 07:46:54 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น