ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: สิ่งที่อยากทราบว่าด้วยเรื่องการสอบ สอวน. รอบพิเศษในปีหน้า  (Read 20817 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: May 17, 2009, 12:26:19 AM »

ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ที่จะไม่มีการสอบ สอวน. รอบพิเศษครับ

ใช้ทฤษฎีและเหตุผลใดในการอ้างอิงเหรอครับ?

และผมยังได้ยินต่อไปว่า จะมีเฉพาะวิชาฟิสิกส์วิชาเดียว ที่ไม่มี สอวน. รอบพิเศษ จริงรึเปล่าครับ Huh
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: May 17, 2009, 10:12:11 AM »

ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ที่จะไม่มีการสอบ สอวน. รอบพิเศษครับ

ใช้ทฤษฎีและเหตุผลใดในการอ้างอิงเหรอครับ?

และผมยังได้ยินต่อไปว่า จะมีเฉพาะวิชาฟิสิกส์วิชาเดียว ที่ไม่มี สอวน. รอบพิเศษ จริงรึเปล่าครับ Huh

ถามไปที่สอวน. หรืออาจารย์วุทธิพันธุ์ หรืออาจารย์สุวรรณ  Grin

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #2 on: May 19, 2009, 11:56:48 PM »

วันนี้ผมได้คุยกับอาจารย์สุวรรณมาแล้วครับ ปีหน้าจะไม่มีการสอบ สอวน. รอบพิเศษอีกต่อไป โดยเหตุผลที่ว่าคนที่สอบนั้นมีจำนวนมาก แต่ว่าจากสถิติแล้วคนที่จะสามารถเข้าได้ถึงค่าย สสวท. นั้นมีเพียง 3-4 คนเท่านั้นนอกจากนั้นเป็นคนที่ผ่านมาทาง สอวน. ดังนั้นผลสัมฤทธิ์มันน้อยไม่คุ้มค่ากับแรงงานที่ลงทุนไป

ความคิดนี้เป็นความคิดในที่ประชุม สอวน. ที่ประชุมเมื่อตอนอาจารย์ไปคุมทีมที่เวียดนาม อาจารย์เลยไม่มีโอกาสได้ออกความคิดเห็นใดๆ วันนี้ก็ได้เสนอความคิดไปให้อาจารย์สุวรรณเยอะเลยทีเดียว และผมก็ทราบว่าอาจารย์ท่านก็มีแนวความคิดเดียวกับผม ผมก็เลยจะมาขอร่ายยาว ณ ที่นี้ด้วย

ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่าผมรู้สึกเสียใจและผิดหวังเป็นอย่างมาก ที่มี สอวน. มีความคิดนี้ออกมา เพราะว่าเป็นความคิดที่ทำให้วงการวิทยาศาสตร์ของประเทศไทยในอนาคตหดตัว

ที่จริงแล้วผมเองก็เป็นคนหนึ่ง ที่ไม่สามารถสอบเข้า สอวน. ค่ายแรก(ที่ศูนย์โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ ตอนผมอยู่ ม.4) การที่ผมสามารถเข้าค่าย สสวท. รอบลึกๆจนมาถึงค่ายผู้แทนได้นี่ก็เป็นเพราะหนึ่งความใจดีของอาจารย์นิทัศน์ ศรีพงศ์พันธ์ อาจารย์คุมโอลิมปิก ที่โรงเรียนผม ซึ่งให้โอกาสผมได้เข้าเรียนในค่าย สองคือมีอาจารย์ในค่าย สสวท. ที่ดีมากๆ และมีรุ่นพี่ที่คอยชี้แนะแนวทางให้ผม และที่สำคัญและเป็นเรื่องที่ผมจะพูดต่อไปก็คือเพราะว่ามีการสอบ สสวท. รอบที่ 1 อยู่ ผมจึงมีโอกาสแทรกตัวเข้าไปในวงการฟิสิกส์โอลิมปิกได้อีกครั้งหนึ่ง

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

เมื่อเราตัด สอวน. รอบพิเศษออกไปแล้ว สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือ ผู้ที่จะมุ่งสู่โอลิมปิกนั้นจะต้องผ่านค่าย สอวน. เพียงทางเดียวเท่านั้น และถ้าตกค่ายแล้วก็จะตกเลย ไม่มีการแก้ตัว ทีนี้ทางสอวน.อาจจะมองตรงจุดนี้ว่าถ้าคนที่มีเป้าหมายจริงๆก็ต้องตั้งใจจริงที่จะมุ่งสู่ค่ายต่อไป พอตัดสอวน. รอบพิเศษออกไปก็เพียงแต่ตัดคนออกไปแค่เพียง 3-4 คน(จากสถิติ)เท่านั้น ก็จะต้องมีส่วนที่เสียไปบ้าง แต่ทางสอวน.จะลดแรงงานและค่าใช้จ่ายลงได้เยอะ แต่เพราะว่าการมองอย่างนี้มันเป็นการมองเฉพาะผลสัมฤทธิ์ จริงๆแล้วการที่ตัด สอวน. รอบพิเศษและสสวท. ออกไปจะเป็นการ ตัดบรรยากาศในการเรียนวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ทิ้งไปทั้งหมด เหลือเพียงคนกลุ่มเล็กๆที่ผ่านค่าย สอวน. เท่านั้น   ซึ่งสิ่งนี้เป็นการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่มาก สิ่งที่สูญเสียไปไม่ใช่คนเพียงสองถึงสามคน

โดยปกติแล้วนักเรียนที่ไม่สามารถผ่านค่ายต่างๆของสอวน.ได้ในสมัยก่อน ก็จะมีการสอบ สสวท. รอบแรกซึ่งจัดให้สอบทั่วประเทศ ในช่วงเทศกาลการสอบ สสวท. นั้น ผมสัมผัสได้ถึงความขยันตั้งใจของเพื่อนๆและน้องๆ ที่จะสอบ มันเป็นบรรยากาศ บรรยากาศในการเรียนวิทยาศาสตร์ และการสอบนี้จะเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแรงกระตุ้นให้นักเรียนทั่วประเทศอ่านหนังสือ ตั้งใจในการสอบ และสิ่งนี้จะเป็นสิ่งที่จะปลูกฝังนักเรียนให้มีความรักในวิชาวิทยาศาสตร์มากขึ้น และเป็นการเปิดโอกาสให้นักเรียนค้นหาตัวเองว่าเราชอบวิชานั้นจริงรึเปล่า จริงอยู่ที่ สสวท. ไม่อาจจให้ทุนไปศึกษาต่อต่างประเทศได้หมดทุกคน แต่ว่าถ้านักเรียนมีความรักในวิทยาศาสตร์แล้ว ทุกคนก็จะมีช่องทางของตนเอง อาจจะเรียนในคณะวิทยาศาสตร์เมืองไทยด้วยความตั้งใจ(ซึ่งสมัยนี้เท่าที่ฟังจากอาจารย์มหาวิทยาลัยหลายๆท่าน นักเรียนในคณะวิทยาศาสตร์นั้นไม่มีความตั้งใจเรียนอยู่เลยจนกระทั่งย้อนกลับมาคิดว่าจะสอนไปทำไม) บางคนอาจจะแยกออกไปเรียนในคณะแพทย์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ แต่ลึกๆแล้วก็จะมีความสนใจ และอาจจะทำงานวิจัยทางด้านวิชาที่ตนเองรัก(เช่นแพทย์ก็อาจจะทำวิจัยด้านเคมี ชีวะ วิศวกรอาจจะทำงานวิจัยด้านฟิสิกส์พื้นฐาน) เพราะมีความรักทางด้วยวิทยาศาสตร์อยู่แล้ว

ซึ่งถ้าหากว่าไม่มีสสวท. หรือ สอวน. รอบพิเศษแล้วสิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมดในย่อหน้าข้างบนจะถูกตัดทิ้งไปโดยปริยาย เหลือเพียงนักเรียนกลุ่มเล็กๆเท่านั้น(เท่าที่ฟังมาคือมีนักเรียนที่สอบ สสวท. ประมาณ 3-4 หมื่นคน ตีซะว่ามีสัก 6-7 พันคนที่มีความตั้งใจ แต่นักเรียนใน สอวน. มีไม่ถึงพันคนแน่นอน) และยิ่งสอบคัด สอวน. เร็วเท่าไรก็ยิ่งตัดคนออกไปเร็วเท่านั้น

การสอบหลายๆรอบ ซึ่งต้องใช้แรงงานเยอะแบบนี้อาจจะดูเหมือนโง่ เปรียบเสมือนฝนทั่งให้เป็นเข็ม ถ้ามีใครมีความคิดจะฝนทั่งเพียงแค่อยากได้เข็ม คนนั้นคือ"ไอ้โง่" แต่ถ้าไอ้โง่คนนั้นฝนทั่งให้เป็นเข็มได้ "ไอ้โง่" คนนั้นแหละ จะบรรลุถึงมรรคผล จะบรรลุถึงความอดทนขั้นสูงสุด สิ่งที่เขาได้ไม่ใช่เข็ม หากแต่เป็นการฝึกตน และฝึกอดทนอดกลั้น สิ่งที่ได้ต่อตัวเขานั้นไม่ใช่เข็มแล้ว มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่มากและจะไม่มีใครที่สามารถสัมผัสได้นอกจากตัวเขาเอง

ดังนั้นอย่าคิดว่าการกระบวนการคัดตัวแทนเพียง 4-5 คนนั้น ที่ต้องใช้แรงงานมากนั้น เป็นการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ แต่ว่ามันเป็นการทำให้นักเรียนเกิดความรัก ผลประโยชน์นั้นตกอยู่กับนักเรียน ถ้าไม่มีกระบวนการตรงนี้ นักเรียนก็จะเรียนเพียงแค่สอบเข้ามหาวิทยาลัยซึ่งเป็นเพียงวิทยาศาสตร์ในกระดานดำอย่างที่เกรทเคยพูดไว้ และเป็นแค่การท่องสูตรเพื่อสอบเท่านั้น ไม่ได้รู้จริงใดๆทั้งสิ้น ซึ่งถ้าทาง สอวน. คิดว่าการจัดสอบเพื่อต้องการ "เข็ม"หรือต้องการเพียงผู้แทนประเทศเท่านั้น  สอวน. ก็จะได้แค่เข็ม แต่ถ้าคิดเราต้องการกระบวนการปฏิบัติ ก็คือคิดว่าการสอบนี้เป็นการปลุกกระแสการเรียนวิทยาศาสตร์ในประเทศไทย และปลุกกระแสให้นักเรียนมีความรักในวิชาวิทยาศาสตร์มากขึ้นนั้น สิ่งที่ได้มันจะตกอยู่กับวงการวิทยาศาสตร์ไทย  ซึ่งยิ่งใหญ่มาก ยิ่งใหญ่กว่าการได้ตัวผู้แทนประเทศไทยมา 4-5 คน  ยิ่งใหญ่กว่าการได้เหรียญทองโอลิมปิก ยิ่งใหญ่กว่าการที่ประเทศไทยได้ที่ 1 ของโลกในการแข่งขันโอลิมปิก มากมายนัก เปรียบได้กับเงินสลึงและเงินล้าน และการปลุกกระแสรักวิทยาศาสตร์นั้นจะไม่ได้ปลุกอยู่แค่นักเรียนไม่กี่พันคน นักเรียนเหล่านั้นมีเพื่อน และก็จะชักชวนเพื่อนไปอีกทอด จับกลุ่มนั่งคุยเรื่องการสอบ เรื่องวิชานั้นๆ เป็นแบบเพื่อนช่วยเพื่อน และพี่ช่วยน้อง ซึ่งนี่เป็นปฏิกิริยาลูกโซ่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ได้จากการสอบ สสวท. หรือ สอวน.รอบพิเศษ สิ่งเหล่านี้เป็นความสำเร็จที่แท้จริง และเป็นสิ่งที่ซื้อกันไม่ได้ เพราะเกิดขึ้นในจิตใจของนักเรียนทุกคน

สิ่งที่พูดมาทั้งหมดนี้เป็นความสำเร็จที่แท้จริงของ สสวท.และสอวน. ซึ่งมักจะมองไม่เห็นกัน แต่คนมักจะมองกันที่เข็ม ก็คือเหรียญโอลิมปิกกันซะมากกว่า ทั้งๆที่แท้จริงแล้ว เป้าหมายของโอลิมปิกวิชาการก็คือการปลุกการแสของการเรียนวิทยาศาสตร์

จึงอยากเรียนให้เพื่อนๆชาว MPEC ทุกๆคนรับความคิดนี้ไปต่อยอด นำไปเผยแพร่และเสนอสู่ สอวน. เพื่อประโยชน์จะได้ตกอยู่กับวงการวิทยาศาสตร์ไทยและประเทศไทย
clubman
neutrino
*

« Reply #3 on: May 20, 2009, 09:55:45 AM »

ขอชื่นชมพี่Psychoror มากเลยนะครับที่พี่ได้ช่วยเสนอความคิดนี่ขึ้นมา ผมเป็นคนหนึ่งที่สอบสอวนรอบพิเศษ เข้าค่ายสอง และได้ไปแข่งระดับชาติปีนี้ ถึงผมจะได้แค่เหรียญทองแดง และไม่ได้เข้าค่ายสสวท แต่ถ้าผมไม่ได้การสอบสอวนรอบพิเศษ ผมก็คงไม่ได้รับประสบการณ์หลายๆอย่างเหล่านี้เลย ทั้งการทำแล็บหรือการเรียนในค่ายสอวน ไม่ได้ไปสอบแข่งขันระดับชาติ ไม่ได้ไปรู้จักเพื่อนๆพี่ๆที่มีความสนใจเดียวกัน ผมคงต้องรอจนปีหน้ากว่าจะได้ประสบการณ์นี้ หรือจะได้รึเปล่าก็ไม่รู้ เพราะการที่เปิดสอวนรอบพิเศษ ก็ได้ทำให้แต่ละศูนย์มีผู้แทนศูนย์มากขึ้น เปิดโอกาสให้พวกผมได้รับประสบการณ์ในการไปสอบสอวนระดับชาติ ซึ่งในเมื่อเราไม่มีสสวทแล้ว การสอบสอวน.รอบพิเศษจึงไม่ควรยกเลิกเป็นอย่างยิ่งเลยครับ รบกวนอาจารย์ทุกๆท่านได้ทบทวนเรื่องนี้อีกสักครั้งนะครับ ขอบคุณครับ Smiley Smiley
SuperHelper

« Reply #4 on: May 20, 2009, 04:15:39 PM »

...
 เพราะการที่เปิดสอวนรอบพิเศษ ก็ได้ทำให้แต่ละศูนย์มีผู้แทนศูนย์มากขึ้น
...

แล้วถ้าสอวน.ให้แต่ละศูนย์มีจำนวนตัวแทนปรกติเพิ่มมากขึ้นเท่ากับจำนวนที่มีรอบพิเศษที่ผ่านมาล่ะ จะพอใจไหม  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #5 on: May 20, 2009, 04:40:21 PM »

...
 เพราะการที่เปิดสอวนรอบพิเศษ ก็ได้ทำให้แต่ละศูนย์มีผู้แทนศูนย์มากขึ้น
...

แล้วถ้าสอวน.ให้แต่ละศูนย์มีจำนวนตัวแทนปรกติเพิ่มมากขึ้นเท่ากับจำนวนที่มีรอบพิเศษที่ผ่านมาล่ะ จะพอใจไหม  coolsmiley

ผมก็ได้ประกาศไปแล้วนะครับว่าสิ่งที่ต้องการจริงๆคืออะไร ไม่ใช่ตัวแทนศูนย์เพิ่มขึ้นนะครับ นั่นเป็นเพียงแค่"เข็ม"เท่านั้น แค่เอาตัวแทนศูนย์มาใส่เพิ่มมันจะมีประโยชน์อะไรถ้าหากไม่มีการสร้างบรรยากาศการเรียนวิทยาศาสตร์อย่างที่ผมได้บอกไปข้างต้น

เราต้องการแค่"เข็ม"เท่านั้นเองหรือ??

รบกวนอาจารย์กรุณาคิดทบทวนด้วยครับ  icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #6 on: May 20, 2009, 05:27:20 PM »

...
...

ผมก็ได้ประกาศไปแล้วนะครับว่าสิ่งที่ต้องการจริงๆคืออะไร ไม่ใช่ตัวแทนศูนย์เพิ่มขึ้นนะครับ นั่นเป็นเพียงแค่"เข็ม"เท่านั้น แค่เอาตัวแทนศูนย์มาใส่เพิ่มมันจะมีประโยชน์อะไรถ้าหากไม่มีการสร้างบรรยากาศการเรียนวิทยาศาสตร์อย่างที่ผมได้บอกไปข้างต้น

เราต้องการแค่"เข็ม"เท่านั้นเองหรือ??

รบกวนอาจารย์กรุณาคิดทบทวนด้วยครับ  icon adore icon adore

เพราะฉะนั้นคำอ้างหรือเหตุผลของ clubman นั้น เราตัดไปได้เลย ใช่ไหม  ต้องความคิดของ Mwit_Psychoror เท่านั้นเองหรือเปล่า ถึงจะถือว่าใช้ได้  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #7 on: May 20, 2009, 05:37:27 PM »

...
...

เพราะฉะนั้นคำอ้างหรือเหตุผลของ clubman นั้น เราตัดไปได้เลย ใช่ไหม  ต้องความคิดของ Mwit_Psychoror เท่านั้นเองหรือเปล่า ถึงจะถือว่าใช้ได้  coolsmiley

ขออภัยครับ icon adore icon adore คิดว่าถามผมซะอีก Grin
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #8 on: May 20, 2009, 06:26:07 PM »

ถ้าไม่มีสอวนรอบพิเศษอีกอย่างงี้คนที่ไม่ได้ไป สสวท ก็ต้องกลับไปเริ่มสอวนค่าย 1 อีกใช่ไหม  tickedoff (สำหรับวิชาอื่น) 
SuperHelper

« Reply #9 on: May 20, 2009, 06:54:12 PM »

ถ้าไม่มีสอวนรอบพิเศษอีกอย่างงี้คนที่ไม่ได้ไป สสวท ก็ต้องกลับไปเริ่มสอวนค่าย 1 อีกใช่ไหม  tickedoff (สำหรับวิชาอื่น) 

ใช่แล้ว  Grin   นึกว่าตัวเองแน่นักหรือ ถึงเบื่อที่จะเรียนซ้ำ ถ้าเก่งจริงคงสอบติดไปแล้ว  Shocked

SuperHelper

« Reply #10 on: May 20, 2009, 07:16:24 PM »

ใช่แล้ว  Grin   นึกว่าตัวเองแน่นักหรือ ถึงเบื่อที่จะเรียนซ้ำ ถ้าเก่งจริงคงสอบติดไปแล้ว  Shocked

หมายถึงวิชาอื่นครับ  เพราะว่าวิชาอื่นมันไม่มี แบ่ง ค่าย ม4 ม5 
คนที่พลาดไปนิดเดียวก็น่าเสียดายนะครับ  (เพื่อนผมสอบเคมี ตักสารขาดไป 0.2 กรัม เลยไม่ติดสสวท   bang head )
แล้วอย่างที่สุดท้ายที่จะได้สสวทตอนไปสอบเตรียมทหาร ปีนี้ก็ขาดไปแค่ 0.15 คะแนนเอง   Shocked
อยากให้มีการให้โอกาสเด็กเยอะๆ  buck2
SuperHelper

« Reply #11 on: May 20, 2009, 07:41:30 PM »

ใช่แล้ว  Grin   นึกว่าตัวเองแน่นักหรือ ถึงเบื่อที่จะเรียนซ้ำ ถ้าเก่งจริงคงสอบติดไปแล้ว  Shocked

หมายถึงวิชาอื่นครับ  เพราะว่าวิชาอื่นมันไม่มี แบ่ง ค่าย ม4 ม5 
คนที่พลาดไปนิดเดียวก็น่าเสียดายนะครับ  (เพื่อนผมสอบเคมี ตักสารขาดไป 0.2 กรัม เลยไม่ติดสสวท   bang head )
แล้วอย่างที่สุดท้ายที่จะได้สสวทตอนไปสอบเตรียมทหาร ปีนี้ก็ขาดไปแค่ 0.15 คะแนนเอง   Shocked
อยากให้มีการให้โอกาสเด็กเยอะๆ  buck2

คนที่ติดได้ไปแข่งไม่จำเป็นต้องเป็นเรา หรือคนที่สอบไม่ติดนี่  มันมีคนที่สอบติดได้ไปแข่งอยู่แล้ว ก็ให้เขาไปซิ  ควรจะดีใจกับเขา ไม่ใช่หรือ ถ้าเอาคนที่ไม่ติดไปแข่งคัดใหม่อีก คนที่เคยติด ก็อาจไม่ติดไปอีก 0.1 เขาก็ขอโอกาสอีก เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ หรือ  หรือแม้แต่ของฟิสิกส์เอง พวกที่ไม่ติดไปแข่งฟิสิกส์เอเชีย ถ้าให้สอบคัดกันใหม่ก็อาจติด แล้วพวกที่เคยติดก็อาจไม่ติดก็ได้ ข้อสอบมันคนละข้อสอบกัน พวกที่สอบฟิสิกส์เอเชียได้ไปแข่งระดับระหว่างประเทศ ถ้าให้สอบใหม่กับพวกที่หลุดไปก็อาจไม่ได้ไป เพราะข้อสอบคราวที่แล้วกับคนที่ให้ตรวจให้คะแนนมันก็จะต่างกันไป

ปัญหามันอยู่ที่เราไม่ยอมรับว่าคนที่สอบได้สมควรจะได้ไปหรือเปล่า เราสอบไม่ติด แต่ถ้าเราชอบวิชาวิทยาศาสตร์จริง ๆ เราก็คงไม่เลิกสนใจทางนี้ เราไม่จำเป็นต้องสอบได้ไปแข่งหรอก ประเทศไทยถึงจะเจริญทางวิทยาศาสตร์  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #12 on: May 20, 2009, 07:53:12 PM »

คนที่ติดได้ไปแข่งไม่จำเป็นต้องเป็นเรา หรือคนที่สอบไม่ติดนี่  มันมีคนที่สอบติดได้ไปแข่งอยู่แล้ว ก็ให้เขาไปซิ  ควรจะดีใจกับเขา ไม่ใช่หรือ ถ้าเอาคนที่ไม่ติดไปแข่งคัดใหม่อีก คนที่เคยติด ก็อาจไม่ติดไปอีก 0.1 เขาก็ขอโอกาสอีก เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ หรือ  หรือแม้แต่ของฟิสิกส์เอง พวกที่ไม่ติดไปแข่งฟิสิกส์เอเชีย ถ้าให้สอบคัดกันใหม่ก็อาจติด แล้วพวกที่เคยติดก็อาจไม่ติดก็ได้ ข้อสอบมันคนละข้อสอบกัน พวกที่สอบฟิสิกส์เอเชียได้ไปแข่งระดับระหว่างประเทศ ถ้าให้สอบใหม่กับพวกที่หลุดไปก็อาจไม่ได้ไป เพราะข้อสอบคราวที่แล้วกับคนที่ให้ตรวจให้คะแนนมันก็จะต่างกันไป

ปัญหามันอยู่ที่เราไม่ยอมรับว่าคนที่สอบได้สมควรจะได้ไปหรือเปล่า เราสอบไม่ติด แต่ถ้าเราชอบวิชาวิทยาศาสตร์จริง ๆ เราก็คงไม่เลิกสนใจทางนี้ เราไม่จำเป็นต้องสอบได้ไปแข่งหรอก ประเทศไทยถึงจะเจริญทางวิทยาศาสตร์  coolsmiley

ขอบคุณครับที่อาจารย์ให้ข้อคิด Smiley  ชีวิตคนขึ้นอยู่กับโอกาส ถ้าพลาดไปนิดเดียวก็ ..  buck2
clubman
neutrino
*

« Reply #13 on: May 21, 2009, 10:23:10 AM »

เพราะฉะนั้นจากที่อ.ปิยพงษ์กับพี่Gunultimateพูดมา ผมว่า การเพิ่มจำนวนนักเรียนในแต่ละค่ายก็น่าจะเป็นวิธีที่ดีนะครับ เพราะว่าในเมื่อไม่มีโอกาสให้แก้ตัวในสสวทหรือสอวนรอบพิเศษ อย่างน้อยก็มีโอกาสมากขึ้นที่จะได้เรียน ได้ฝึกทำแล็บ ได้มีโอกาสต่างๆมากขึ้น ซึ่งผมว่าน่าจะทำให้มีคนสนใจในการมาเข้าค่ายสอวนมากขึ้นและยังเป็นการช่วยกระตุ้นให้เกิดความสนใจในด้านวิทยาศาสตร์มากขึ้นด้วย จริงไหมครับ
satansanti
neutrino
*

« Reply #14 on: June 07, 2009, 09:58:16 AM »

ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่น่าเสียดายที่จะไม่มีสอวน.รอบพิเศษครับ

ผมก็เป็นหนึ่งในสอวน.รอบพิเศษ ถึงจะทำผลงานได้ไม่ดีเลย
ในการแข่งขันสอวน.ระดับชาติ
แต่คิดว่าการสอบแข่งขันแต่ละครั้งทำให้เราได้มีโอกาสเตรียมตัว
กระตุ้นให้เกิดความตื่นตัว ในระดับประเทศ

อีกอย่าง การแข่งขันทางด้านวิทยาศาสตร์ โดยเฉพาะฟิสิกส์มันมีน้อยมากอยู่แล้ว
คงไม่เสียหายถ้าเรามีเวทีแข่งขัน เทียบได้กับ เพชรยอดมงกุฏ
หรือสมาคมฯ อาจจะเปลี่ยนจากการมองไปถึงปลายทางคือ
ผู้แทนประเทศ เป็นมองโดยรวม แบบนี้คิดว่าไม่เสียหายมากมายอะไรครับ
 Smiley Smiley
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: