มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41147 Posts in 6137 Topics- by 7832 Members - Latest Member: sakolj
Pages: 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: 6) ลากประจุออกจากถ้ำ** (หนึ่งในโครงการ Irodov วันละข้อ)  (Read 50893 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: October 14, 2005, 06:59:31 PM »

ถึงแม้จะไม่มีคนทำ Cry แต่เราก็ยังเอามาลงต่อ อย่างไม่ลดละ icon adore

จุดประจุ q วางอยู่ ณ จุดศูนย์กลางของทรงกลมตัวนำที่ถูกทำให้มีโพรงรูปทรงกลมเช่นกัน
ซึ่งเดิมไม่มีประจุ และมีรูเล็กๆเจาะเชื่อมระหว่างโพรงกับด้านนอกทรงกลม (ถ้านึกภาพไม่ออกก็ดูรูป) รัศมีชั้นด้านในและด้านนอก
ของทรงกลมมีค่า  a และ b ตามลำดับ
          ถามว่าจะต้องทำงานเท่าไรในการย้ายประจุ q อย่างช้าๆจากจุด O ผ่านรูไปยัง ณ ที่อันแสนไกล
ที่มักเรียกกันว่าอนันต์ angel
« Last Edit: June 23, 2014, 09:49:45 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
tiam
neutrino
*

« Reply #1 on: October 15, 2005, 06:51:20 PM »

ข้อนี้ใช้แนวคิดของ image charge หรือปล่าวคับ  Huh น่าคิดๆ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #2 on: October 16, 2005, 08:46:31 AM »

คุ้นๆ นะครับ พวกเราเคยทำในข้อสอบปีหนึ่งหรือเปล่า ? midterm f4 น่ะ ครับ ??
Grin

แต่เป็นลากประจุจากอนันต์ผ่านเปลือกทรงกระบอกแทน

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: October 16, 2005, 11:44:41 AM »

ข้อนี้มันอยู่ที่นิยามครับ หากเปลี่ยนคำถามสักนิด (แต่ความหมายคงเดิม) จะง่ายมาก  Shocked
ลองคิดดูนะครับ  Grin

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #4 on: October 16, 2005, 05:00:51 PM »

พี่ครับผมลองทำดูแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะถูกรึเปล่า
ผมลองคิดว่า ตอนประจุยังอยุ่ ข้างในถ้ำ ตอนนั้น ข้างในมันก็จะมีประจุลบกับประจุบวกใช่มั้ยคับ
ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่าพอประจุมันกำลังเคลื่อนที่ออกมาแล้ว จนถึงช่วงที่ใกล้ๆผิวแล้ว ประจุที่ผิวนอกจะเปลี่ยนเป็นลบรึเปล่าครับ
แล้วก็ พอประจุออกมาข้างนอก ทรงกลมตัวนำก็จะกลายเป็นกลาง ซึ่งก็หมายความว่า ไม่จำเป็นต้องทำงานในการลากประจุต่อหรอครับ
งง Huh

ป.ล.ขอโทษทีนะครับ ที่ผมถามอะไรไร้สาระพอดีผมโง่เรื่องไฟฟ้าอย่างแรง

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: October 16, 2005, 05:39:14 PM »

ทรงกลมตัวนำเป็นกลางตลอดเวลาครับ แต่มีการกระจายตัวของประจุไม่สม่ำเสมอเท่านั้นเอง ซึ่งเกิดจากการเหนี่ยวนำ
ของประจุที่ใส่เข้าไป  งานที่ใช้ไม่เป็นศูนย์ครับลองคิดดีๆ( ศูนย์คือคะแนนที่ได้  Tongue)

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #6 on: October 16, 2005, 06:03:27 PM »

ขอบคุณคับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: October 16, 2005, 06:04:54 PM »

ใครจะเก่งเหมือนพี่ phys_pucca ละครับ ที่ไม่โดนรัสเซียหลอก แบร๋  Shocked
มีคำแนะนำจากที่ได้คุยกับพี่เค้า คือเรื่องความหนาแน่นพลังงานในสนามไฟฟ้า
« Last Edit: March 06, 2010, 07:37:34 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: October 16, 2005, 07:00:06 PM »

ผมบอกว่ามันจะเหนี่ยวนำวงในให้มีประจุ -q ส่วนวงนอกมีประจุ +q ได้ปะครับ
พลังงานศักย์ตอนหลังเป็นศูนย์
ส่วนพลังงานศักย์ตอนแรกก็จะเป็น q(\frac{k(-q)}{a}+\frac{kq}{b})
งานที่ทำคือพลังงานศักย์ที่เปลี่ยนไป ดังนั้นงานที่ทำมีค่า
\displaystyle{\frac{q^2}{4 \pi \epsilon_0}(\frac{1}{a}-\frac{1}{b})}

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #9 on: October 17, 2005, 05:13:09 PM »

แน่ใจหรอครับ peace ผมว่ายังไม่ถูก Shame on you  แต่แนวคิดก็ได้แล้วครับ Wink

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #10 on: October 20, 2005, 05:20:53 PM »

ไม่มีใครสนใจมาทำเลยหรอครับ ฮือๆๆๆ Cry

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #11 on: October 20, 2005, 11:05:45 PM »

ไม่มีใครสนใจมาทำเลยหรอครับ ฮือๆๆๆ Cry

เคยไปพูดกันในค่ายนะครับ แต่ไม่ค่อยจะทำได้กัน  เรียกว่าไม่มีคนทำได้ดีกว่า Cheesy

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #12 on: October 26, 2005, 11:29:46 AM »

\displaystyle{\frac{q^2}{4 \pi \epsilon_0}\cdot\frac{1}{b}}

หรือเปล่าครับ มั่วมาครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #13 on: October 27, 2005, 01:05:03 PM »

\displaystyle{\frac{q^2}{4 \pi \epsilon_0}\cdot\frac{1}{b}}

ヒテラヘ狃ナ靨、テムコ チム霽チメ、テムコ

ยังไม่ใช่ครับ

ampan
SuperHelper

« Reply #14 on: October 27, 2005, 05:03:09 PM »

ヒテラヘ狃ナ靨、テムコ チム霽チメ、テムコ

ยังไม่ใช่ครับ
ท่านพี่ครับ จะไม่แนะมากกว่านี้แล้วเหรอ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น