มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8022 Members - Latest Member: Areefen
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กรอบอ้างอิงที่มีความเร่ง  (Read 5564 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pawin wongkunnasaap
neutrino
*

« on: May 14, 2009, 11:19:10 PM »

เท่าที่ผมรู้นะครับ
กฎของNewtonไม่สามารถใช้ได้ในกรอบนี้
แล้วเราจะใช้ทฤษฎีอะไรกับโจทย์ลักษณะนี้ครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #1 on: May 14, 2009, 11:36:25 PM »

ใช้กฏของนิวตันที่ได้แก้ไขแล้วครับ ก็คือเพิ่มพจน์ที่เรียกว่า "แรงเทียม" เข้าไปครับ แต่ผมว่าอย่าเพิ่งรู้เลยดีกว่าในตอนนี้ เพราะว่ามันจะทำให้คอนเซปต์เรื่องกฏของนิวตันเสีย โจทย์แทบทุกข้อในระดับชั้นโอลิมปิกสามารถทำได้ด้วยวิธีปกติครับ  smitten
neutrino
*

« Reply #2 on: May 15, 2009, 12:27:56 AM »

ใช้กฏของนิวตันที่ได้แก้ไขแล้วครับ ก็คือเพิ่มพจน์ที่เรียกว่า "แรงเทียม" เข้าไปครับ แต่ผมว่าอย่าเพิ่งรู้เลยดีกว่าในตอนนี้ เพราะว่ามันจะทำให้คอนเซปต์เรื่องกฏของนิวตันเสีย โจทย์แทบทุกข้อในระดับชั้นโอลิมปิกสามารถทำได้ด้วยวิธีปกติครับ  smitten
ขอบคุณครับแต่ช่วยยกตัวอย่างได้มั้ยครับ
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #3 on: May 15, 2009, 01:11:16 AM »

บทสนทนา(เด็กๆ)นี้อาจทำให้คุณเข้าใจมากขึ้น

มีคนสองคน คนนึงขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยความเร่ง อีกคนยืนอยู่บนพื้น

คนที่อยู่บนพื้นถามว่า "เฮ้ย มีแรงอะไรกระทำบ้างไหม"
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์ก็ตอบว่า "มีแรงที่มอร์เตอร์ไซค์ดันอยู่ ไปข้างหน้า"
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์ก็ถามต่อว่า "แล้วนายมีแรงที่มากระทำบ้างไหม?"
คนที่อยู่บนพื้นตอบว่า "มีแค่แรงจากพื้นดันขึ้น(Normal force) ไม่มีแรงในแนวระดับเลย"

ทั้งๆที่คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์เห็นว่าคนที่อยู่บนพื้นมีความเร่งเช่นกัน แต่กลับไม่มีแรงอะไรมากระทำต่อเขา หมายความว่าอะไร? แสดงว่าในกรอบอ้างอิงที่มีความเร่งนั้น มีแรงอะไรบางอย่างเพิ่มเข้ามา เป็นแรงที่ไม่มีตัวตนจริง(ไม่เชื่อก็ลองถามคนที่อยู่บนพื้นดู) แต่เกิดจากการที่กรอบอ้างอิงมีความเร่ง

ว่าแต่ Pawin อยู่ระดับไหน แล้วเรียนฟิสิกส์ถึงขั้นไหนแล้วหละครับ
SuperHelper

« Reply #4 on: May 15, 2009, 01:12:54 AM »

บทสนทนา(เด็กๆ)นี้อาจทำให้คุณเข้าใจมากขึ้น

มีคนสองคน คนหนึ่งขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยความเร่ง อีกคนยืนอยู่บนพื้น

คนที่อยู่บนพื้นถามว่า "เฮ้ย มีแรงอะไรกระทำบ้างไหม"
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์ก็ตอบว่า "มีแรงที่มอร์เตอร์ไซค์ดันอยู่ ไปข้างหน้า"
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์ก็ถามต่อว่า "แล้วนายมีแรงที่มากระทำบ้างไหม?"
คนที่อยู่บนพื้นตอบว่า "มีแค่แรงจากพื้นดันขึ้น(Normal force) ไม่มีแรงในแนวระดับเลย"

ทั้งๆที่คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์เห็นว่าคนที่อยู่บนพื้นมีความเร่งเช่นกัน แต่กลับไม่มีแรงอะไรมากระทำต่อเขา หมายความว่าอะไร? แสดงว่าในกรอบอ้างอิงที่มีความเร่งนั้น มีแรงอะไรบางอย่างเพิ่มเข้ามา เป็นแรงที่ไม่มีตัวตนจริง(ไม่เชื่อก็ลองถามคนที่อยู่บนพื้นดู) แต่เกิดจากการที่กรอบอ้างอิงมีความเร่ง

ว่าแต่ Pawin อยู่ระดับไหน แล้วเรียนฟิสิกส์ถึงขั้นไหนแล้วหละครับ

ปล.แรงนั้นเรียกว่า แรงเทียม
neutrino
*

« Reply #5 on: May 15, 2009, 03:41:54 AM »

\
ผมอยู่แค่ม.5ครับ แต่ไปค่ายสอวน. (ศูนย์ทางใต้ครับ)มา1ครั้งครับ
แต่ผมชอบฟิสิกส์มากๆครับ บางทีไปอ่านอะไรเกินตัวแล้วเกิดสงสัยครับ
neutrino
*

« Reply #6 on: May 15, 2009, 04:05:18 AM »

มีคนสองคน คนหนึ่งขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยความเร่ง อีกคนยืนอยู่บนพื้น

ตามที่เข้าใจนะครับ
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์จะเห็นคนที่อยู่บนพื้นเคลื่อนที่ในทิศตรงกันข้ามด้วยความเร่งเท่ากับมอร์เตอร์ไซค์ ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นผลของแรงเทียม
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้วเวลาคำนวนนี่เราสามารถใส่แรงเทียมนี้เข้าไปในสมการของNewtonได้เลยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ
SuperHelper

« Reply #7 on: May 15, 2009, 11:42:38 AM »

ตามที่เข้าใจนะครับ
คนที่อยู่บนมอร์เตอร์ไซค์จะเห็นคนที่อยู่บนพื้นเคลื่อนที่ในทิศตรงกันข้ามด้วยความเร่งเท่ากับมอร์เตอร์ไซค์ ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นผลของแรงเทียม
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้วเวลาคำนวนนี่เราสามารถใส่แรงเทียมนี้เข้าไปในสมการของNewtonได้เลยหรือเปล่าครับ

ไม่ได้เป็นผลจากแรงเทียมหรอกครับ อันที่จริงเป็นผลจากที่กรอบอ้างอิงนั้นมีความเร่ง แล้วจึงเห็นวัตถุที่อยู่นิ่งมีความเร่งไปหมด ทีนี้เราสามารถพูดได้ว่าวัตถุทุกก้อนจะมีแรงมากระทำเพิ่มเติมซึ่งแรงนั้นคือแรงเทียมครับ และน้องอาจจะเห็นได้ว่าแรงเทียมนั้นมีลักษณะเหมือนแรงโน้มถ่วง คือไม่ว่ามวลเท่าไหร่ วัตถุจะมีความเร่งเท่าๆกัน

สำหรับการคำนวณก็สามารถใส่แรงเทียมเข้าไปในสมการของนิวตันได้เลยครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #8 on: May 15, 2009, 11:56:51 AM »

ถ้าอยากศึกษาเรื่องนี้จริงๆลองอ่านเล่มนี้ดูครับ
http://rapidshare.com/files/188057723/IntClasMech.rar
ของมอริน บทที่เขียนว่า Accelerated Frame of Reference ลองอ่านดูครับ ผมว่าเล่มนี้ผมอ่านแล้วเข้าใจง่ายครับเพราะภาษาอังกฤษไม่ได้ใช้คำศัพท์ยากจนเกินไป
(ปล. ความจริงน้องควรจะอุดหนุนของแท้นะครับ แต่ว่าเอาอันนี้ไปลองอ่านก่อนแล้วกันครับ)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #9 on: May 15, 2009, 10:54:08 PM »

ไม่ได้เป็นผลจากแรงเทียมหรอกครับ อันที่จริงเป็นผลจากที่กรอบอ้างอิงนั้นมีความเร่ง แล้วจึงเห็นวัตถุที่อยู่นิ่งมีความเร่งไปหมด ทีนี้เราสามารถพูดได้ว่าวัตถุทุกก้อนจะมีแรงมากระทำเพิ่มเติมซึ่งแรงนั้นคือแรงเทียมครับ และน้องอาจจะเห็นได้ว่าแรงเทียมนั้นมีลักษณะเหมือนแรงโน้มถ่วง คือไม่ว่ามวลเท่าไหร่ วัตถุจะมีความเร่งเท่าๆกัน

สำหรับการคำนวณก็สามารถใส่แรงเทียมเข้าไปในสมการของนิวตันได้เลยครับ
แล้วโจทย์อย่างเช่นมวลอยู่บนพื้นเอียง พื้นเอียงเคลื่อนที่ด้วยความเร่ง หรือว่าระบบรอกที่เคลื่อนที่ด้วยความเร่ง จะใช้หลักการข้างต้นได้มั้ยครับ
neutrino
*

« Reply #10 on: May 15, 2009, 10:55:45 PM »

ถ้าอยากศึกษาเรื่องนี้จริงๆลองอ่านเล่มนี้ดูครับ
http://rapidshare.com/files/188057723/IntClasMech.rar
ของมอริน บทที่เขียนว่า Accelerated Frame of Reference ลองอ่านดูครับ ผมว่าเล่มนี้ผมอ่านแล้วเข้าใจง่ายครับเพราะภาษาอังกฤษไม่ได้ใช้คำศัพท์ยากจนเกินไป
(ปล. ความจริงน้องควรจะอุดหนุนของแท้นะครับ แต่ว่าเอาอันนี้ไปลองอ่านก่อนแล้วกันครับ)
จะลองไปอ่านดูครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น