ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเรื่องเลนส์บางครับ  (Read 7844 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pawin wongkunnasaap
neutrino
*

« on: May 12, 2009, 10:19:32 PM »

เลนส์บางทำมาจากนำแผ่นแก้วโค้งส่วนหนึ่งของทรงกลมมาประกอบกันหรือเปล่าครับ?

แล้วถ้าเลนส์นั้นบางมากๆ มันจะไม่หักเหแสงเลยหรือครับ?

พิสูจน์ได้อย่างไรครับ?
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: May 12, 2009, 11:23:47 PM »

คือมันไม่สำคัญครับว่าจะสร้างเลนส์เป็นผิวโค้งทรงกลมหรือเป็นผิวโค้งพาราโบลา/ไฮเพอร์โบลา หรืออื่นๆ
สิ่งที่เราใช้คำนวณได้อย่างแม่นยำที่สุดคือกฎที่พื้นฐานที่สุดนั่นคือ Snell's Law ครับ
แต่ว่าการประมาณอาจทำให้หลายๆอย่างง่ายขึ้น อย่างที่นิยมกันมากๆคือใช้การประมาณว่าที่ใกล้ๆแกนมุขสำคัญ ผิวของเลนส์ไม่ว่าจะพาราฯหรืออื่นๆที่ไม่พิสดารเกินไป (ขอให้เป็นผิวโค้งๆ) จะประมาณเป็นส่วนโค้งของทรงกลมได้ เราเรียกว่า Paraxial Ray Approximation นั่นคือผิวหนึ่งมี"รัศมีความโค้ง" R_1 อีกผิวก็คือ R_2
แล้วทีนี้ถ้าเลนส์บาง เราพิสูจน์ได้ว่า ความยาวโฟกัสจะเป็นไปตามสมการช่างทำเลนส์
\dfrac{1}{f} = \left( n_2 - n_1 \right) \left\{ \dfrac{1}{R_1} - \dfrac{1}{R_2} \right\}
ต่อให้เราทำเลนส์"บาง"แค่ไหน ถ้าพจน์หลังไม่เป็นศูนย์ เลนส์ก็จะยังสามารถ"โฟกัส"แสงได้อยู่ดี
ลองแจกแจงกรณีดูแล้วกันครับว่ากรณีไหนบ้างให้พจน์หลังเป็นศูนย์ น้องก็จะเห็นภาพเองแหละครับ (ตัวอย่างเช่น ทั้งสองด้านของเลนส์นูนเข้าหาวัตถุและมีรัศมีความโค้งเท่ากัน ก็จะไม่โฟกัสแสง เป็นต้น)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #2 on: May 13, 2009, 03:26:13 AM »

ขอบคุณมากครับ  icon adore icon adore
« Last Edit: May 13, 2009, 07:23:27 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #3 on: May 13, 2009, 02:52:01 PM »

สมการช่างทำเลนส์น่าจะเป็น

\dfrac{1}{f} = \left( \dfrac{n_2}{n_1} - 1 \right) \left\{ \dfrac{1}{R_1} - \dfrac{1}{R_2} \right\}

รึเปล่่า

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: May 13, 2009, 02:56:48 PM »

...

แล้วถ้าเลนส์นั้นบางมากๆ มันจะไม่หักเหแสงเลยหรือครับ?

...

เอาความคิดนี้มาจากไหน  coolsmiley

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #5 on: May 13, 2009, 03:31:10 PM »

สมการช่างทำเลนส์น่าจะเป็น

\dfrac{1}{f} = \left( \dfrac{n_2}{n_1} - 1 \right) \left\{ \dfrac{1}{R_1} - \dfrac{1}{R_2} \right\}

รึเปล่่า
เราเบลอเอง ขออภัยครับ  buck2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #6 on: May 13, 2009, 07:01:41 PM »

...

...

เอาความคิดนี้มาจากไหน  coolsmiley

พอดีเป็นข้อสงสัยจากข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 7 ที่มหาวิทยาลัยศิลปากร ภาคทฤษฎี ข้อที่1.1ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
SuperHelper

« Reply #7 on: May 13, 2009, 07:31:13 PM »

...

...

พอดีเป็นข้อสงสัยจากข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 7 ที่มหาวิทยาลัยศิลปากร ภาคทฤษฎี ข้อที่1.1ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

แล้วอ่านที่เขาชี้แนะกันที่กระทู้ข้อสอบหรือเปล่า http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2697.0.html  knuppel2

neutrino
*

« Reply #8 on: May 13, 2009, 08:07:13 PM »

...

...

แล้วอ่านที่เขาชี้แนะกันที่กระทู้ข้อสอบหรือเปล่า http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2697.0.html  knuppel2

ครับผมอ่านตรงที่อาจารย์ชี้แนะแล้วครับ
คือตรงที่ "รัศมีความโค้งของผิวสองข้างของเลนส์ต้องเท่ากัน " อาจารย์หมายถึงรัศมีความโค้งของผิวสองข้างของแผ่นกระจกโค้งA หรือว่าของเลนส์บางABครับ

เพราะAไม่ใช่เลนส์ไม่ใช่หรือครับ หรือว่าเราสามารถใช้สมการช่างทำเลนส์ (บาง)กับแผ่นกระจกโค้งA ได้ครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับผมไม่ถนัดเรื่องนี้ครับ

SuperHelper

« Reply #9 on: May 13, 2009, 08:20:48 PM »

...

ครับผมอ่านตรงที่อาจารย์ชี้แนะแล้วครับ
คือตรงที่ "รัศมีความโค้งของผิวสองข้างของเลนส์ต้องเท่ากัน " อาจารย์หมายถึงรัศมีความโค้งของผิวสองข้างของแผ่นกระจกโค้งA หรือว่าของเลนส์บางABครับ

เพราะAไม่ใช่เลนส์ไม่ใช่หรือครับ หรือว่าเราสามารถใช้สมการช่างทำเลนส์ (บาง)กับแผ่นกระจกโค้งA ได้ครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับผมไม่ถนัดเรื่องนี้ครับ

กลับไปอ่านใหม่ให้ดี ๆ ว่าเขาถกกันที่ประเด็นไหน  คำตอบมันอยู่ในนั้นหมดแล้ว  เราต้องหัดอ่านจากที่คนอื่นเขียน แม้ว่าบางทีเขาเขียนเข้าใจยาก  เวลาทำโจทย์ปัญหาจริง ๆ ก็จะเป็นเช่นนี้ ถ้าเราอ่านโจทย์ไม่รู้เรื่อง ก็ไม่มีทางแก้ปัญหาได้  coolsmiley

neutrino
*

« Reply #10 on: May 13, 2009, 08:40:41 PM »

...

กลับไปอ่านใหม่ให้ดี ๆ ว่าเขาถกกันที่ประเด็นไหน  คำตอบมันอยู่ในนั้นหมดแล้ว  เราต้องหัดอ่านจากที่คนอื่นเขียน แม้ว่าบางทีเขาเขียนเข้าใจยาก  เวลาทำโจทย์ปัญหาจริง ๆ ก็จะเป็นเช่นนี้ ถ้าเราอ่านโจทย์ไม่รู้เรื่อง ก็ไม่มีทางแก้ปัญหาได้  coolsmiley

อ๋อ แค่เพราะว่าความยาวโฟกัสของแผ่น A มีขนาดเท่ากับอนันต์ นั่นคือแผ่น A ไม่หักเหแสงเลย  หรือครับ
neutrino
*

« Reply #11 on: May 14, 2009, 01:43:32 AM »

ขออธิบายความเข้าใจนะครับ
คือเลนส์จะหักเหแสงได้ก็ต่อเมื่อ
รัศมีความโค้งข้างหน้าและรัศมีความโค้งข้างหลังต้องไม่เท่ากัน ซึ่งจะสามารถหาความยาวโฟกัสได้

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แจงด้วยครับ

แล้วAใช่เลนส์หรือเปล่าครับ idiot2
neutrino
*

« Reply #12 on: May 14, 2009, 08:21:47 PM »

แล้วถ้าโจทย์ข้อนี้เค้าไม่บอกว่าเลนส์นี้บางมากล่ะครับ
neutrino
*

« Reply #13 on: May 14, 2009, 10:28:52 PM »

ขออธิบายความเข้าใจนะครับ
คือเลนส์จะหักเหแสงได้ก็ต่อเมื่อ
รัศมีความโค้งข้างหน้าและรัศมีความโค้งข้างหลังต้องไม่เท่ากัน ซึ่งจะสามารถหาความยาวโฟกัสได้

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แจงด้วยครับ

แล้วAใช่เลนส์หรือเปล่าครับ idiot2
คือผมเข้าใจถูกหรือยังครับใครก็ได้ช่วยตอบที
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น