ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41483 Posts in 6256 Topics- by 9124 Members - Latest Member: pbuason
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 8 ที่โรงเรียนเตรียมทหาร
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 8 ที่โรงเรียนเตรียมทหาร  (Read 92678 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
viridae
neutrino
*

« Reply #90 on: April 15, 2010, 08:05:20 AM »

3.3
m\omega ^{2}\delta x=k\delta x-Eq

ไม่เข้าใจ m\omega ^{2}\delta x คะ คือตอนคิดเองแทนส่วนนั้นเป็น ma ซึ่ง a = \frac{d^{2}x}{dt^{2} } ได้

m a =m \frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2}\left[ \frac{\delta x}{d(D-d)^{2}}-\frac{1}{((D-d)-\delta x)^{2}} \right]

แล้วประมาณ

\frac{1}{[(D-d)-\delta x]^{2}} = \frac{1}{(D-d)^{2}[1-\frac{\delta x}{D-d}]^{2}} \approx \frac{1 + 2\frac{\delta x}{D-d}}{(D-d)^{2}}

m \frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }= \dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2}\left[ \frac{\delta x}{d(D-d)^{2}}-\frac{1 + 2\frac{\delta x}{D-d}}{(D-d)^{2}} \right]

m \frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }= \dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2}\left[ \frac{\delta x}{d(D-d)^{2}}-\frac{d + 2d\frac{\delta x}{D-d}}{d(D-d)^{2}} \right]

...

ทำได้เครื่องหมายสลับกับคุณ blackmagic  ผิดตรงไหนอีกนี่  Cry

รูปแบบมาตรฐานของสมการฮาร์มอนิกอย่างง่ายคือ \dfrac{d^2\xi }{dt^2}=-\omega^2 \xi  สังเกตเครื่องหมายลบ  ถ้าไม่มี มันไม่ใช่ SHM

คิดว่าคิดเลขผิดด้วย m มันเยอะมากเกินไปที่ไหนสักแห่ง  idiot2

ก่อนบรรทัดสุดท้าย ตอนที่สรุปได้ \omega ออกมา ไม่เห็นคำนวณให้ชัดเจน แน่ใจเหรอว่าคิดเลขถูก มันมั่วชอบกล น่าจะผิดมาตั้งแต่ไหนก็ไม่รู้  Shocked

ตอนแรก m เกินจริงๆด้วยคะ เบลอไปหน่อย แหะๆ embarassed

m \frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }= \dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2}\left[ \frac{\delta x(D-d)}{d(D-d)^{3}}-\frac{d(D-d) + 2d{\delta x}}{d(D-d)^{3}} \right]

m \frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }= -\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2}\left[ \frac{\delta x(3d-D)}{d(D-d)^{3}}+\frac{d(D-d) }{d(D-d)^{3}} \right]

\frac{d^{2}\delta x}{dt^{2} }= -\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2m}[ \frac{(3d-D)}{d(D-d)^{3}}]\delta x+constant

ทำแล้วดันได้แบบไม่อยู่ในรูปทั่วไปคะ ได้แบบนี้แทน ^ ^ ^ แต่เคยเห็นว่า ถึงจะมีค่าคงที่บวกอยู่ \omega ก็ยังคิดแบบนี้คะ

หรือว่าจะเข้าใจเพี้ยนไป???

\therefore \omega = \sqrt{\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}(3d-D)}{2md(D-d)^{3}}}

3.3) \omega=\sqrt{\dfrac{A\epsilon_{0}V_{0}^{2}(D-3d)}{2md(D-d)^{3}}}

ทำได้เครื่องหมายสลับกับคุณ blackmagic  ผิดตรงไหนอีกนี่  Cry
« Last Edit: April 15, 2010, 11:18:41 AM by viridae » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #91 on: April 15, 2010, 08:23:55 AM »

...

ทำได้เครื่องหมายสลับกับคุณ blackmagic  ผิดตรงไหนอีกนี่  Cry

รูปแบบมาตรฐานของสมการฮาร์มอนิกอย่างง่ายคือ \dfrac{d^2\xi }{dt^2}=-\omega^2 \xi  สังเกตเครื่องหมายลบ  ถ้าไม่มี มันไม่ใช่ SHM

คิดว่าคิดเลขผิดด้วย m มันเยอะมากเกินไปที่ไหนสักแห่ง  idiot2

ก่อนบรรทัดสุดท้าย ตอนที่สรุปได้ \omega ออกมา ไม่เห็นคำนวณให้ชัดเจน แน่ใจเหรอว่าคิดเลขถูก มันมั่วชอบกล น่าจะผิดมาตั้งแต่ไหนก็ไม่รู้  Shocked

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
viridae
neutrino
*

« Reply #92 on: April 15, 2010, 11:16:21 AM »

...

ทำได้เครื่องหมายสลับกับคุณ blackmagic  ผิดตรงไหนอีกนี่  Cry

รูปแบบมาตรฐานของสมการฮาร์มอนิกอย่างง่ายคือ \dfrac{d^2\xi }{dt^2}=-\omega^2 \xi  สังเกตเครื่องหมายลบ  ถ้าไม่มี มันไม่ใช่ SHM

คิดว่าคิดเลขผิดด้วย m มันเยอะมากเกินไปที่ไหนสักแห่ง  idiot2

ก่อนบรรทัดสุดท้าย ตอนที่สรุปได้ \omega ออกมา ไม่เห็นคำนวณให้ชัดเจน แน่ใจเหรอว่าคิดเลขถูก มันมั่วชอบกล น่าจะผิดมาตั้งแต่ไหนก็ไม่รู้  Shocked

ขอบคุณมากคะ ลองแก้ไขแล้ว(ข้างบน) แต่ก็ยัง ... ทำไมกันนะ?
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #93 on: April 15, 2010, 11:28:18 AM »

ลองตั้งสมการแบบนี้ดูครับ  Smiley  Smiley
ทิศขึ้นเป็นบวก ให้มีการรบกวนแผ่นบนเล็กๆจากสมดุลเป็นระยะ y
แสดงว่าขณะนั้นเขียนสมการการเคลื่อนที่ได้เป็น m\ddot{y}=+k(d-y)-\dfrac{V_{0}^{2}\varepsilon_0 A }{2(D-d+y)^2}
ทีนี้ก็ประมาณ (D-d)^{-2}(1+\dfrac{y}{D-d})^{-2} \approx (D-d)^{-2}(1-\dfrac{2y}{D-d})
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #94 on: April 15, 2010, 12:02:14 PM »

ลองตั้งสมการแบบนี้ดูครับ  Smiley  Smiley
ทิศขึ้นเป็นบวก ให้มีการรบกวนแผ่นบนเล็กๆจากสมดุลเป็นระยะ y
แสดงว่าขณะนั้นเขียนสมการการเคลื่อนที่ได้เป็น m\ddot{y}=+k(d-y)-\dfrac{V_{0}^{2}\varepsilon_0 A }{2(D-d+y)^2}
ทีนี้ก็ประมาณ (D-d)^{-2}(1+\dfrac{y}{D-d})^{-2} \approx (D-d)^{-2}(1-\dfrac{2y}{D-d})

อะจริงด้วย ตั้งระยะยืดผิดเจอแล้วๆ bang head
ขอบคุณครับ icon adore icon adore

ตรงละ
viridae
neutrino
*

« Reply #95 on: April 15, 2010, 10:40:30 PM »

3.2) k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}

ไม่รวม mg เหรอคะ แบบว่า k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}+mg/d
...
คือก่อนจะต่อกับความต่างศักย์ แผ่นบนอยู่ในสมดุลก่อนแล้ว เพราะสปริงมันยืดอยู่แล้ว พอต่อเพิ่มสปริงค่อย"ยืดเพิ่ม"อีกเป็นระยะ d ตามที่โจทย์บอกครับ Smiley  Smiley

ง่า ... ตาถั่ว พึ่งเห็น ขอบคุณมากคะ

ลองตั้งสมการแบบนี้ดูครับ  Smiley  Smiley

อะจริงด้วย ตั้งระยะยืดผิดเจอแล้วๆ bang head
ขอบคุณครับ icon adore icon adore

ตรงละ

เอ่อ ... ทำไมเราทำแล้ว หน้าตาคำตอบไม่เหมือนเดิม Huh แบบว่าไม่เหมือนของพี่ Blackmagic

แล้ว ... (เฮ้อ ... มีปัญหาตลอด จะรอดมั้ยนี่ buck2)

ข้อ 3.4 ที่บอกว่าสั่นไม่ได้นี่มันหมายความว่าไงคะ???

แล้ว ปัญหาข้อสอง คิดยังไงกันบ้างคะ ใช้หลักพลังงานกับโมเมนตัมแล้วเกิดอาการ ... มีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยคะ
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #96 on: April 16, 2010, 12:23:52 AM »

...

เอ่อ ... ทำไมเราทำแล้ว หน้าตาคำตอบไม่เหมือนเดิม Huh แบบว่าไม่เหมือนของพี่ Blackmagic

แล้ว ... (เฮ้อ ... มีปัญหาตลอด จะรอดมั้ยนี่ buck2)

ข้อ 3.4 ที่บอกว่าสั่นไม่ได้นี่มันหมายความว่าไงคะ???

แล้ว ปัญหาข้อสอง คิดยังไงกันบ้างคะ ใช้หลักพลังงานกับโมเมนตัมแล้วเกิดอาการ ... มีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยคะ

ดูที่ความถี่ ใต้รูทติดลบไม่ได้
« Last Edit: April 16, 2010, 08:54:24 AM by suvat » Logged
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #97 on: April 16, 2010, 08:53:16 AM »

ข้อ1.1
ผมได้คำตอบเป็นสองเท่าของเฉลยครับ
มาดังนี้

F=\frac{\delta m\upsilon _{out}}{\delta t}=(M-\delta m)\ddot{x}

P+\frac{1}{2}\rho \upsilon _{in}^{2}=\frac{1}{2}\rho \upsilon _{out}^{2}

A\upsilon _{in}=a\upsilon _{out}

A\gg a

\upsilon _{out}^{2}=\frac{2P}{\rho }

\delta m=a\upsilon _{out}\delta t\rho

P=\frac{nRT}{V}

F=\frac{2nRTa}{V}=(M-\delta m)\ddot{x}

ประมาณ M\gg \delta m

\ddot{x}=\frac{2nRTa}{MV}

ถ้าแทนเลขลงไปจะได้เป็นสองเท่าของคำตอบครับ

ตรวจสอบให้หน่อยครับ smitten

reading reading reading
« Last Edit: April 16, 2010, 08:56:00 AM by suvat » Logged
pongas
neutrino
*

« Reply #98 on: April 16, 2010, 11:15:10 AM »

ข้อ1.1
ผมได้คำตอบเป็นสองเท่าของเฉลยครับ
มาดังนี้

F=\frac{\delta m\upsilon _{out}}{\delta t}=(M-\delta m)\ddot{x}

P+\frac{1}{2}\rho \upsilon _{in}^{2}=\frac{1}{2}\rho \upsilon _{out}^{2}

ผมคิดว่าเมื่อแก๊สไหลออกจากถังแล้วความหนาแน่นไม่น่าจะเท่ากับตอนอยู่ในถัง
แล้วไม่สามารถใช้สมการของแบร์นูลลีได้นะครับ
« Last Edit: April 16, 2010, 11:38:36 AM by pongas » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #99 on: April 16, 2010, 01:32:07 PM »

ผมคิดว่า เราคิดตอน ทันทีที่เกิดรูรั่ว ช่วงเวลานั้นอากาศยังไม่ทันไหลออก(จึงไม่ใช้สมการแบร์นูลลี่)
ความดันภายในถังยังเท่าเดิม แต่แรงที่กระทำกับผนังด้านที่มีรูมีค่าลดลงครับ  Wink
S.S.
neutrino
*

« Reply #100 on: April 16, 2010, 06:52:06 PM »

...

เงื่อนไขของการใช้สมการ Bernoulli's equation ได้คือของไหลต้องบีบอัดไม่ได้ คือปริมาตรคงตัว แต่ก๊าซผิดคุณสมบัตินั้นอย่างมากจึงใช้ไม่ได้ครับ  Smiley

ปล. ปีนี้ฟิตกันจังเลยนะครับ 555  Smiley
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #101 on: April 16, 2010, 09:27:18 PM »

...

เงื่อนไขของการใช้สมการ Bernoulli's equation ได้คือของไหลต้องบีบอัดไม่ได้ คือปริมาตรคงตัว แต่ก๊าซผิดคุณสมบัตินั้นอย่างมากจึงใช้ไม่ได้ครับ  Smiley

ปล. ปีนี้ฟิตกันจังเลยนะครับ 555  Smiley

ขอบคุณมากๆครับ smitten
armz
neutrino
*

« Reply #102 on: April 16, 2010, 10:36:46 PM »

...
...

ขอบคุณมากๆครับ smitten

ใช่ๆ ฟิตกันจริงๆ  Grin
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #103 on: April 18, 2010, 05:08:29 PM »

3.4 ไดโพล  ผมได้  \theta_2=\arctan(\dfrac{-\tan\theta_1}{2})     อันหนึ่งคือ \theta_1=0,\theta_2=0
« Last Edit: April 18, 2010, 05:11:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
viridae
neutrino
*

« Reply #104 on: April 22, 2010, 09:02:39 PM »

...

แล้วถ้าใช้ Bernoulli's equation  ไม่ได้ จะทำยังไงคะ?

คือ ลองมั่วๆดู จะทำไได้ถ้ารู้ vสัมพัทธ์ ซึ่งโจทย์ไม่ได้บอกมา

จะบ้าตายอยู่แล้วคะ ช่วยหน่อยเหอะนะคะ T^T
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to: