ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41371 Posts in 6212 Topics- by 8892 Members - Latest Member: SOS
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 8 ที่โรงเรียนเตรียมทหาร
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 8 ที่โรงเรียนเตรียมทหาร  (Read 91756 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
S.S.
neutrino
*

« Reply #75 on: April 08, 2010, 07:53:01 PM »

ขอขุด topic นี้มาอีกครั้งนะครับ

ข้อสอบภาคปฏิบัติการปีนี้ทดสอบมาตรฐานของนักเรียนได้ดีมากในระดับหนึ่งทีเดียว

สำหรับข้อสอบภาคปฏิบัติการข้อแรก เป็นเรื่องแม่เหล็กไฟฟ้า เรื่อง Hall effect sensor มี สามตอนย่อยๆ

จะมาเฉลยในภายหลัง . . .

ข้อสอบภาคปฏิบัติการข้อสอง เป็นเรื่องกลศาสตร์ เรื่อง Physical pendulum "แกว่งๆหมุนๆ"

จะมาเฉลยในภายหลังเช่นกัน . . .
« Last Edit: April 08, 2010, 08:03:00 PM by Amber » Logged
S.S.
neutrino
*

« Reply #76 on: April 08, 2010, 08:00:13 PM »

ข้อสอบภาคปฏิบัติการข้อแรก เรื่อง Hall effect sensor

เวลาปฏิบัติการ (น่าจะ) 90 นาที

S.S.
neutrino
*

« Reply #77 on: April 08, 2010, 08:07:38 PM »

ข้อสอบปฏิบัติการข้อสอง ที่ได้ชื่อว่า แกว่งๆหมุนๆสั่นๆ

เวลาปฏิบัติการ 90 นาทีเหมือนกัน
viridae
neutrino
*

« Reply #78 on: April 11, 2010, 08:13:40 AM »

ขอบคุณมากคะคุณ Amber ที่โพสต์ข้อสอบภาคปฎิบัตินี้

อยากทราบว่า ข้อ 1.3 ตอบว่าไม่ได้รึเปล่าคะ? (ไม่มั่นใจเลย) เพราะว่า ลองดูใน lab ที่ทำตอนเข้าค่าย เราต้องรู้ว่าทิศสนามแม่เหล็กโลกทำมุมเท่าไหร่กับทิศสนามแม่เหล็กที่เราทำไว้ใช่มั้ยคะ

ส่วน 1.2 รู้ว่าควรจะทำได้ แต่ ... จะทำยังไงหล่ะนี่ แบบว่า I ที่เข้าไปในแผ่นกลมมันจะเป็นยังไงคะ ใช่มันก็วนเป็นวงกลมไปเลย แล้วเวลาหาสนามก็คือทีละค่ารัศมีแล้วค่อย integrate แต่ทำแบบนั้น ก็จะไม่มี dr ให้เรา integrate แต่ถ้าคือว่าเข้าไปเป็นประจุ Q ก็อาจจะพอทำได้ แต่เราก็ไม่รู้เวลาอยู่ดีนี่นา???

ใครก็ได้ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ

ps. ขอโทษที่ไม่ได้พิมพ์ให้ดีๆเป็น latex นะคะ คอมที่บ้านกระตุกมากมายคะ ไม่รู้ทำไม

Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #79 on: April 11, 2010, 05:32:38 PM »

ขอบคุณมากคะคุณ Amber ที่โพสต์ข้อสอบภาคปฎิบัตินี้

อยากทราบว่า ข้อ 1.3 ตอบว่าไม่ได้รึเปล่าคะ? (ไม่มั่นใจเลย) เพราะว่า ลองดูใน lab ที่ทำตอนเข้าค่าย เราต้องรู้ว่าทิศสนามแม่เหล็กโลกทำมุมเท่าไหร่กับทิศสนามแม่เหล็กที่เราทำไว้ใช่มั้ยคะ

ส่วน 1.2 รู้ว่าควรจะทำได้ แต่ ... จะทำยังไงหล่ะนี่ แบบว่า I ที่เข้าไปในแผ่นกลมมันจะเป็นยังไงคะ ใช่มันก็วนเป็นวงกลมไปเลย แล้วเวลาหาสนามก็คือทีละค่ารัศมีแล้วค่อย integrate แต่ทำแบบนั้น ก็จะไม่มี dr ให้เรา integrate แต่ถ้าคือว่าเข้าไปเป็นประจุ Q ก็อาจจะพอทำได้ แต่เราก็ไม่รู้เวลาอยู่ดีนี่นาHuh

ใครก็ได้ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ

ps. ขอโทษที่ไม่ได้พิมพ์ให้ดีๆเป็น latex นะคะ คอมที่บ้านกระตุกมากมายคะ ไม่รู้ทำไม

ข้อ 1.2 1.3 ไหนครับ ข้อสอบทฤษฎีหรอครับ Huh
อ่อ บ้านผมก็เป็นนะ เวลามีข้อความใน TextBox เยอะๆ เวลาพิมพ์มันจะกระตุกอ่ะ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
armz
neutrino
*

« Reply #80 on: April 11, 2010, 05:37:38 PM »

ข้อ 1.2 1.3 ไหนครับ ข้อสอบทฤษฎีหรอครับ Huh

คิดว่าข้อสอบภาคปฏิบัติอะครับ เรื่องการหาสนามแม่เหล็ก
Stalker
neutrino
*

« Reply #81 on: April 11, 2010, 09:17:00 PM »

ส่วน 1.2 รู้ว่าควรจะทำได้ แต่ ... จะทำยังไงหล่ะนี่ แบบว่า I ที่เข้าไปในแผ่นกลมมันจะเป็นยังไงคะ ใช่มันก็วนเป็นวงกลมไปเลย แล้วเวลาหาสนามก็คือทีละค่ารัศมีแล้วค่อย integrate แต่ทำแบบนั้น ก็จะไม่มี dr ให้เรา integrate แต่ถ้าคือว่าเข้าไปเป็นประจุ Q ก็อาจจะพอทำได้ แต่เราก็ไม่รู้เวลาอยู่ดีนี่นา???

ข้อสอบนี้มันเป็นข้อสอบปฏิบัติการหนิครับ
ข้อ 1.3 อุปกรณ์ข้อ 6 มีแท่งแม่เหล็กไว้หาทิศของสนามแม่เหล็กโลกครับ
ข้อ 1.2 ไม่ใช่ว่าเอาแผ่นแม่เหล็กที่เค้าให้มา มาหาสนามแม่เหล็กหรอครับ  coolsmiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
viridae
neutrino
*

« Reply #82 on: April 11, 2010, 09:34:16 PM »

ข้อสอบนี้มันเป็นข้อสอบปฏิบัติการหนิครับ
ข้อ 1.3 อุปกรณ์ข้อ 6 มีแท่งแม่เหล็กไว้หาทิศของสนามแม่เหล็กโลกครับ
ข้อ 1.2 ไม่ใช่ว่าเอาแผ่นแม่เหล็กที่เค้าให้มา มาหาสนามแม่เหล็กหรอครับ  coolsmiley

งืม  embarassed น่าอายจัง จริงด้วย แหะๆ
Stalker
neutrino
*

« Reply #83 on: April 11, 2010, 09:57:26 PM »

งืม  embarassed น่าอายจัง จริงด้วย แหะๆ
งั้นก็ภาวนาไม่ให้มีใครเป็นแบบนี้ตอนสอบละกัน รวมถึงผมด้วย  2funny

S.S.
neutrino
*

« Reply #84 on: April 12, 2010, 06:14:57 PM »

...

...

ข้อ 1.1 และ 1.2 ไม่ได้มีคำสั่งให้พิสูจน์สมการที่ให้แต่ประการใดนะครับ ถ้าต้องการพิสูจน์ข้อ 1.2 ให้ลองไปเปิดดูเรื่องแม่เหล็ก magnetostatic กับ magnetic dipole อ่านดูเองได้ครับ  Smiley  Smiley
« Last Edit: April 12, 2010, 06:23:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
viridae
neutrino
*

« Reply #85 on: April 14, 2010, 08:52:51 PM »

3.2) k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}

ไม่รวม mg เหรอคะ แบบว่า k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}+mg/d

แล้วก็ 3.3 (ข้อที่ใช้สอบ)คิดไงคะ
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #86 on: April 14, 2010, 09:19:55 PM »

3.2) k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}

ไม่รวม mg เหรอคะ แบบว่า k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2(D-d)^{2}d}+mg/d
...
คือก่อนจะต่อกับความต่างศักย์ แผ่นบนอยู่ในสมดุลก่อนแล้ว เพราะสปริงมันยืดอยู่แล้ว พอต่อเพิ่มสปริงค่อย"ยืดเพิ่ม"อีกเป็นระยะ d ตามที่โจทย์บอกครับ Smiley  Smiley
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #87 on: April 14, 2010, 10:06:21 PM »

ผมได้อย่างี้ครับ
จาก
kd=Eq

q=CV_{0}

kd=\left( \frac{q}{2\epsilon_{0}A} \right) \left( \frac{\epsilon_{0}A}{D-d} \right) \left( V_{0} \right)

ตรวจสอบให้ผมหน่อยครับ smitten

Edit พบแล้วครับ ใช้สนามไฟฟ้าผิด  bang head แก้แล้ว

3.3
m\omega ^{2}\delta x=k\delta x-Eq

q=CV_{0}

C=\frac{\epsilon_{0}A}{(D-d)-\delta x}

\omega ^{2}\delta x=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{2m}\left[ \frac{\delta x}{d(D-d)^{2}}-\frac{1}{((D-d)-\delta x)^{2}} \right]

ต้องประมาณต่ออย่างไรครับ  smitten
« Last Edit: April 14, 2010, 11:26:31 PM by suvat » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #88 on: April 14, 2010, 10:33:48 PM »

3.2) k=\dfrac{AV_{0}^{2}\epsilon_{0}}{(D-d)^{2}d}

ผมได้อย่างี้ครับ
จาก
kd=Eq

q=CV_{0}

kd=\left( \frac{V_{0}}{D-d} \right) \left( \frac{\epsilon_{0}A}{D-d} \right) \left( V_{0} \right)

ตรวจสอบให้ผมหน่อยครับ smitten

...

ผิด  สนามไฟฟ้าที่ทำที่แผ่นตัวนำมีขนาดเป็นครึ่งหนึ่งของสนามไฟฟ้าระหว่างแผ่น  คำตอบต้องมีตัวคูณ 1/2  coolsmiley

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #89 on: April 14, 2010, 11:03:26 PM »

ขอบคุณตรับ icon adore icon adore icon adore

embarassed
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to: