มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41235 Posts in 6171 Topics- by 8005 Members - Latest Member: bee-nichapat
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: สะท้อนไหม?  (Read 25106 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #15 on: February 22, 2007, 11:38:34 PM »

สรุปถ้าช่องเปิดมีขนาดเท่ากับ lambda จะเห็นคลื่นกระจายออกเป็นวงกลม แทบสว่างกลางกระจายออก 180 degree เนื่องจากการกระจายที่กว้างและพลังงานทั้งหมดของคลื่นขึ้นอยู่กับขนาดของช่องเปิดนี้ ทำให้คลื่นที่รอดออกมามีแอมปลิจูดน้อยลงมาก

http://www.ngsir.netfirms.com/englishhtm/Diffraction.htm ลองเข้าไปดูนะ great

แต่ปัญหาอยู่ที่เราสามารถใช้ช่องเปิดอธิบายสิ่งกีดขว้างตามโจทย์ได้ไหม
« Last Edit: February 23, 2007, 03:24:13 PM by วสิศ » Logged
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #16 on: February 27, 2007, 04:06:59 PM »

ผมคุยเรื่องนี้กับหลายๆคนแต่ละคนก็มีแนวคิดต่างกันแบ่งออกเป็นสองกลุ่มใหญ่ ความจริงสาม
1. การที่คิดว่าการสะท้องจากสิ่งกีดขว้าง คล้ายกับกรณีช่องเปิด และนำมาอินทรีเกรตรนั้นใช้ไม่ได้
2. การคิดว่าสิ่งกีดขว้างสะท้อนคลื่น นั้นเหมือนช่องเปิดนั้นใช้ได้
และ
3. ที่ผมทำนั้นมันอะไรหรอ  idiot2

ไม่รู้ว่าใครถูก ถ้าไม่มีการทดลองมีข้อเสนอแนะไหมครับ Huh
« Last Edit: February 28, 2007, 12:58:49 PM by วสิศ » Logged
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #17 on: February 27, 2007, 10:13:12 PM »

ผมค่อนข้างงงกับคุณวสิศมากเลยครับ idiot2
1. ทำไมจะพิสูจน์ว่ามันสะท้อนหรือไม่ ต้องพิสูจน์ให้เห็นลวดลายที่เกิดจากการเลี้ยวเบนด้วย
2. Simulation ที่ให้ดูนั้นเป็นการเลี้ยวเบนผ่านช่องเปิด ไม่ได้เป็นลวดลายที่มาจากการสะท้อน แต่ถ้าให้ดูเพื่อแสดงผลที่ได้ในการคำนวณก็ OK
3. หากต้องการทำการทดลองคงสามารถทำได้โดยลองใช้ laser ยิงไปบนเส้นผมแล้วเอาฉากรับด้านเดียวกับ laser แต่อาจจะเป็นการทดลองที่ไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไรนักเพราะ ความหนาของเส้นผมมากกว่า 2\lambda แต่ก็ทดสอบได้คร่าวๆ อย่างน้อยก็ลวดลายที่เกิดขึ้น (ถ้าทำแล้วอย่าลืมเอาผลมาให้ดูด้วยนะครับ  icon adore เพราะผมก็ยังไม่เคยเอาฉากมารับแสงด้านเดียวกับแหล่งกำเนิด)

ผมขอตอบคำถามที่คุณสงสัย

ผมคุยเรื่องนี้กับหลายๆคนแต่ละคนก็มีแนวคิดต่างกันแบ่งออกเป็นสองกลุ่มใหญ่ ความจริงสาม
1. การที่คิดว่าการสะท้องจากสิ่งกีดขว้างเป็นช่องเปิด และนำมาอินทรีเกรตรนั้นใช้ไม่ได้
2. การคิดว่าสิ่งกีดขว้างสะท้อนคลื่น นั้นเหมือนช่องเปิดนั้นใช้ได้
และ
3. ที่ผมทำนั้นมันอะไรหรอ  idiot2

ไม่รู้ว่าใครถูก ถ้าไม่มีการทดลองมีข้อเสนอแนะไหมครับ Huh

การมองการสะท้อนนั้นสามารถมองโดยใช้ Huygen's Principle (http://en.wikipedia.org/wiki/Huygens_principle) แล้วนำมาทำการ integrate หรือวิเคราะห์แบบอื่นเพื่อนำมาหาผลจากการสะท้อนได้

reading reading reading

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
วสิศ
neutrino
*

« Reply #18 on: February 28, 2007, 01:13:21 PM »

1. ทำไมจะพิสูจน์ว่ามันสะท้อนหรือไม่ ต้องพิสูจน์ให้เห็นลวดลายที่เกิดจากการเลี้ยวเบนด้วย
2. Simulation ที่ให้ดูนั้นเป็นการเลี้ยวเบนผ่านช่องเปิด ไม่ได้เป็นลวดลายที่มาจากการสะท้อน แต่ถ้าให้ดูเพื่อแสดงผลที่ได้ในการคำนวณก็ OK
3. หากต้องการทำการทดลองคงสามารถทำได้โดยลองใช้ laser ยิงไปบนเส้นผมแล้วเอาฉากรับด้านเดียวกับ laser แต่อาจจะเป็นการทดลองที่ไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไรนักเพราะ ความหนาของเส้นผมมากกว่า 2\lambda แต่ก็ทดสอบได้คร่าวๆ อย่างน้อยก็ลวดลายที่เกิดขึ้น (ถ้าทำแล้วอย่าลืมเอาผลมาให้ดูด้วยนะครับ

ที่ผมทำแบบนี้เพราะมันเป็นวิธีเดียวในหัวผมที่จะบอกได้ว่าขนาดของคลื่นที่สะท้อนมาทีขนาดเท่าไร ถ้าผมจำไม่ผิดผมคนขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 50um หรือประมาณร้อยเท่าของความยาวคลื่นแสงสีแดง ใหญ่เกินไปครับส่วนการใช้ฉากมารับนี่น่าสนใจครับ
ปัญหาอยู่ที่เมื่อขนาดของสิ่งกีดขว้างเล็กกว่าความยาวคลื่นจะทำให้คลื่นที่สะท้อนกระจายออกกว้างมากกว่า 90 องศาทำให้ขนาดของคลื่นลดลงมากยิ่งวัดไกลจากสิ่งกีดขว้างมากก็จะแทบไม่เห็นอะไรเลย ทำให้ต้องวัดใกล้ๆ และผมคิดว่าการสะท้อนนี้น้อยจนไม่สามารถแยกออกระหว่างแสงจากรอบๆภายในห้องกับแสงที่เกิดจากการสะท้อน

สรุปคืออาจจะไม่เห็นอะไรเลย แต่ถ้าใช้เลเซอร์ที่มีความเข้มสูงๆก็ไม่แน่ครับ Wink
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น