ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6261 Topics- by 9230 Members - Latest Member: Kupto
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำหนังสือเตรียมสอบหน่อยครับ  (Read 7878 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nuttawuts
neutrino
*

« on: April 29, 2009, 12:35:02 PM »

เท่าที่ทราบ หลักๆแล้ว ที่คนแนะนำกันจะมีของ เซอเว ฮอลลิเด แล้วก็ของยัง สามเล่ม สำหรับผมคิดว่าในส่วนของเนื้อหาก็พอได้บ้างแล้วจากในค่าย เลยอยากได้พวกเป็นพวกโจทย์ซะมากกว่า โดยของยังผมลองดูพวกโจทย์ท้ายบทแล้วส่วนใหญ่ไม่ยากมาก เลยคิดจะซื้อของฮอลลิเด (เพราะเห็นบอกว่าโจทย์บางข้ออาจารย์ยังทำไม่ค่อยได้เลย) แต่ผมเป็นพวกภาษาอังกฤษไม่ค่อยเอาอ่าวเท่าไร ถ้าจะเปิดดิกอ่านตามคิดว่าพอไหวไหมครับ? ส่วนคณิตศาสตร์  ตอนนี้ผมรู้แคล 1 แบบงูๆปลาๆ ควรอ่านถึงระดับไหนถึงจะพอครับ (ไปอ่านใน สอวน เล่มข่าวไม่ค่อยรู้เรื่อง) ขอบคุณมากครับ

ป.ล กำลังไปสอบวันที่ 6-10 นี้ที่นครนายก จะรอดไหม?
« Last Edit: May 02, 2009, 10:35:15 PM by nuttawuts » Logged
PPP
neutrino
*

« Reply #1 on: April 29, 2009, 07:26:16 PM »

อ่านของในค่ายก็น่าจะพอแล้วนิครับ

ไม่ก็อ่าน เล่ม ของ สอวน. ก็โอเคแล้วหละ

ส่วนพวกเท็กซ์ ก็อ่าน ของ Young & Freedman (ชื่อไม่ถูกขออภัยจ้า) ก็พอแล้ว

หลักการแม่นยำ ไม่ประหม่า ไม่ลน ก็สบายๆ
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #2 on: April 29, 2009, 07:51:20 PM »

ผมก็กลัวชื่อไม่ถูกเลยเขียน "ยัง" ไงครับ (ฮา) ขอบคุณมากครับ ^^

ว่าแต่โจทย์ของ ฮอลลิเด ดีไหมครับ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #3 on: April 29, 2009, 09:19:33 PM »

เราว่า ท้ายบท ถ้าเลือกข้อยากทำ มันก้อไม่ง่ายนะ
ในหนังสือ ก็แบ่งออกให้แล้วว่าข้อไหนยาก ข้อไหนง่าย ถ้าอยากทำของยากๆ ก็เลือกทำข้อยากก็ได้นินา
หรือถ้าหากว่า ไม่พอใจ อยากทำยากกว่านั้น โจทย์ ในเว็บนี้ก็มีให้ทำเยอะแยะ
ข้อสอบปลายค่ายสอวน หรือ สสวท ข้อสอบฟิสิกส์แห่งชาติ ปีก่อนๆ มีให้เลือกทำเต็มไปหมด

ส่วนเรืองจะซื้อ Halliday เราว่า โจทย์มันก็ไม่ได้ต่างกับ Young หรือ Serway เท่าไหร่
แต่ถ้าอยากจะได้จิงๆก็ไม่ควรจะให้ภาษามาเปนอุปสรรค = =
อ่านโจทย์ภาษาอังกฤษ มันไม่ได้ยากขนาดนั้น แล้วมันก็เป็นเรื่องที่เราควรจะฝึกไว้ด้วย
มันจะเปนประโยชน์ในระยะยาว

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #4 on: April 29, 2009, 10:16:29 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ แล้วจะไปลองนั่งๆนอนๆคิดอีกทีว่าซื้อดีไหม
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: April 30, 2009, 01:47:27 AM »

ซื้อไปเถอะครับ ความรู้ซื้อไปก็ไม่เสียหายอะไร coolsmiley
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #6 on: April 30, 2009, 10:03:27 AM »

เราซื้อหมดเลย เอาตังที่ปกติเอาไปซื้อกาตูนร์กับเกมไปซื้อ  2funny
tip
neutrino
*

« Reply #7 on: April 30, 2009, 06:52:13 PM »

เราซื้อหมดเลย เอาตังที่ปกติเอาไปซื้อกาตูนร์กับเกมไปซื้อ  2funny
:gr ขอตบมือให้เลย 2funny
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #8 on: April 30, 2009, 06:58:13 PM »

การ์ตูนสำคัญกว่าครับ(ล่อเล่น)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: