ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39982 Posts in 5858 Topics- by 4530 Members - Latest Member: Natthawit
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิกเอเชีย ครั้งที่ 10  (Read 17154 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: May 02, 2009, 05:57:05 PM »

...
ดูรูป เงื่อนไขการกลิ้งโดยไม่ไถลคือ
ส่วนโค้งAB + ส่วนโค้งBA' = ส่วนโค้งAC
R\theta  + r\left( {\psi  - \theta } \right) = R\phi
\displaystyle{\psi  = {R \over r}\phi  - \left( {{{R - r} \over r}} \right)\theta }

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น ?

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #16 on: May 02, 2009, 05:58:10 PM »

ที่จริงแล้วนิยามของการกลิ้งไม่ไถลคือไม่มีความเร็วสัมพัทธ์ระหว่างวัตถุกับพื้นผิวสัมผัส ดังนั้นสมการจึงเขียนเป็น

\vec{v}_{cm}-\vec{\omega}\times \vec{R}=\vec{0}  สมการนี้ไม่จริงในกรณีที่พื้นผิวสัมผัสเคลื่อนที่ อย่างที่อาจารย์ปิยพงษ์บอก

โดยที่ R คือเวกเตอร์ที่ชี้จากจุดศูนย์กลางวัตถุไปยังพื้นผิวที่วัตถุสัมผัส อาจจะมองอะไรได้ง่ายกว่า
« Last Edit: May 04, 2009, 09:40:14 PM by Mwit_Psychoror » Logged
SuperHelper

« Reply #17 on: May 02, 2009, 06:01:14 PM »

... ดังนั้นสมการจึงเขียนเป็น

\vec{v}_{cm}-\vec{\omega}\times \vec{R}=\vec{0}

โดยที่ R คือเวกเตอร์ที่ชี้จากจุดศูนย์กลางวัตถุไปยังพื้นผิวที่วัตถุสัมผัส อาจจะมองอะไรได้ง่ายกว่า

สมการที่กล่าวมานี้เป็นจริงเสมอไปหรือเปล่า ?

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #18 on: May 02, 2009, 06:04:47 PM »

\vec{v}_{cm}-\vec{\omega}\times \vec{R}=\vec{0}

สมการที่กล่าวมานี้เป็นจริงเสมอไปหรือเปล่า ?

ผมไม่แน่ใจครับ ผมอาจจะไม่เคยเจอสถานการณ์บางอย่างที่ใช้ไม่ได้ แต่เท่าที่ผมเจอมาน่าจะใช้ได้หมดนะครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ  icon adore

อ่ออาจจะมีกรณีที่วัตถุเป็นเหลี่ยมเป็นมุมในจังหวะที่"ด้าน" ของวัตถุสัมผัสกับพื้นผิวครับ
SuperHelper

« Reply #19 on: May 02, 2009, 06:10:41 PM »

ผมไม่แน่ใจครับ ผมอาจจะไม่เคยเจอสถานการณ์บางอย่างที่ใช้ไม่ได้ แต่เท่าที่ผมเจอมาน่าจะใช้ได้หมดนะครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ  icon adore

อ่ออาจจะมีกรณีที่วัตถุเป็นเหลี่ยมเป็นมุมในจังหวะที่"ด้าน" ของวัตถุสัมผัสกับพื้นผิวครับ

ลองใช้กับโจทย์ข้อ 1.1 ดูหรือยัง  coolsmiley

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #20 on: May 02, 2009, 06:40:00 PM »

...
ดูรูป เงื่อนไขการกลิ้งโดยไม่ไถลคือ
ส่วนโค้งAB + ส่วนโค้งBA' = ส่วนโค้งAC
R\theta  + r\left( {\psi  - \theta } \right) = R\phi
\displaystyle{\psi  = {R \over r}\phi  - \left( {{{R - r} \over r}} \right)\theta }

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น ?
ขออภัยที่อธิบายไม่ชัดเจนครับ คือพอดีเมื่อสักครู่ผมต้องไปฉีดยากันไข้หวัดใหญ่น่ะครับ แหะๆ

จากรูปนะครับ ตอนแรกที่ลูกบอลอยู่ที่จุดล่างสุด เราแต้มจุดสีแดงคือจุดAไว้ตรงจุดสัมผัสดังรูป เมื่อเวลาผ่านไป t พบว่าจุดAนั้นไปอยู่ดังตำแหน่ง A' ที่แสดงในรูป
โดยขณะนั้นทรงกระบอกกลวงใหญ่หมุนไปเป็นมุม \phi (วัดที่จุดC) และมุมต่างๆเป็นดังรูป
เงื่อนไขของการกลิ้งโดยไม่ไถลคือ ไม่มีการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ตลอดจุดสัมผัสที่ทรงกระบอกเล็กแตะทรงกระบอกใหญ่ จึงทำให้ส่วนโค้งที่แต้มแดงหมุนไป(หรือส่วนโค้งBA'ซึ่งไม่ใช่เส้นทางการเคลื่อนที่ของจุดA') นั้นเท่ากับส่วนโค้งBC
เราจึงได้สมการข้างบนออกมาครับ  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tinyo dragonn
neutrino
*

« Reply #21 on: May 02, 2009, 07:10:06 PM »

ขอโทษด้วยค่ะ พอดีว่าตอนแรกใส่รูปผิดแล้วเอาออกไม่เป็น  Sad
satansanti
neutrino
*

« Reply #22 on: May 02, 2009, 09:45:17 PM »

ข้อ 1.4) ตอบ T =  \dfrac{1}{2 \pi }\sqrt{ \dfrac{3(R-r)}{2 g} } (ลองทำใหม่แล้วได้ไม่เหมือนเดิมครับ uglystupid2)

หรือเปล่าครับ (ถ้าผิดจะได้หลบให้คนอื่นทำ embarassed embarassed)

ขอโทษด้วยครับ ไม่ค่อยเก่ง  buck2 buck2 buck2
« Last Edit: May 03, 2009, 08:02:33 PM by satansanti » Logged
SuperHelper

« Reply #23 on: May 02, 2009, 10:20:50 PM »

.....

ลองใช้กับโจทย์ข้อ 1.1 ดูหรือยัง  coolsmiley

อ๋อครับ ผมทราบแล้วครับ  คือนิยามที่ผมบอกนั้นถูกแล้ว แต่สมการไม่ถูก เนื่องจากพื้นนั้นมีการเคลื่อนที่ครับ ขอบคุณครับ icon adore icon adore
nuttawuts
neutrino
*

« Reply #24 on: May 03, 2009, 12:19:56 AM »

แนะนำให้ผู้ที่จะไปสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติทำข้อสอบนี้ คนออกข้อสอบมักดัดแปลงเอาไปออกซ้ำ  Grin

ทำมาให้ดูแล้วจะได้เรียนรู้ที่ผิดที่นี่ ดีกว่าที่ไปทำผิดในห้องสอบ  Grin

เป็นงั้นก็ดีนะครับ  Smiley
SuperHelper

« Reply #25 on: May 03, 2009, 11:14:35 AM »

นักเรียนแต่ละคนที่ไปสอบแข่งขันมาช่วยดูข้อสอบแต่ละข้อของตัวเอง แล้วเขียนบอกที่นี่ว่าทำผิดที่ไหนบ้าง เข้าใจอะไรผิดบ้าง เพื่อที่เราและคนอื่น ๆ จะได้ช่วยเรียนจากความผิดพลาดกัน แล้วจะได้แก้ไขความเข้าใจผิดไม่ให้เกิดขึ้นอีก  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #26 on: May 03, 2009, 11:29:42 AM »

ของผมนั้นที่เสียไป 0.3 คะแนนเพราะไปผิดตรงเรื่องเครื่องหมายเป็นส่วนมากครับ

อย่างเช่นข้อ 1 ไม่ทราบว่าเป็นอะไร มันจะมีพจน์ทีต้องเป็นบวก เขียนไปสองบรรทัดกลายเป็นลบ เขียนไปอีกสี่บรรทัดกลายเป็นบวกเหมือนเดิม แล้วเขียนต่อไปอีกสองบรรทัดก็กลับมาเป็นลบอีก คำตอบก็เลยผิดครับ

น้องๆระวังเรื่องเครื่องหมายดีๆนะครับ เวลาลอกแต่ละบรรทัดลงมาพยายามฝึกลอกลงมาช้าๆ เพื่อจะได้ให้ไม่สะเพร่าครับ

อย่างที่อาจารย์ปิยพงษ์ได้สอนไว้ว่าเวลาทำโจทย์ไม่มีเวลามานั่งทด ให้เราเขียนไปเลย เขียนแบบช้าๆเพื่อจะได้อ่านง่ายและไม่สะเพร่า เขียนผิดก็ขีดทิ้ง อย่าใช้ลิขวิดลบ เพราะเราต้องรอมันแห้งและอาจจะลืมกลับมาเติมครับ  smitten smitten

ปล. พวกเราตกลงกันไว้ว่าต้องกลับมาทำงานใช้ทุนใน mpec จำนวนคนละ 500 โพสต์(เป็นขั้นต่ำ)ครับ  2funny
« Last Edit: May 03, 2009, 11:32:01 AM by Mwit_Psychoror » Logged
boku
neutrino
*

« Reply #27 on: May 04, 2009, 01:23:17 PM »

ต่อจาก Reply ก่อนหน้านี้นะครับ
ข้อ 1.2
จากข้อ 1.1 : \psi = \dfrac{R(\phi - \theta)}{r}+\theta
เราได้ว่า \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{d^2}{dt^2}\dfrac{R(\phi - \theta)}{r}+\theta
\therefore \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{d}{dt}\dfrac{d}{dt}\dfrac{R(\phi - \theta)}{r}+\theta
\therefore \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{d}{dt} \left( \dfrac{R}{r}\dfrac{d}{dt}(\phi - \theta) \right+\dfrac{d}{dt}\theta)
\therefore \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{R}{r}\dfrac{d}{dt} \left(\dfrac{d}{dt}\phi -\dfrac{d}{dt}\theta \right)+\dfrac{d}{dt}\dfrac{d}{dt}\theta
\therefore \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{R}{r}\left(\dfrac{d^2}{dt^2}\phi -\dfrac{d^2}{dt^2}\theta\right)+\dfrac{d^2}{dt^2}\theta
ดังนั้น \dfrac{d^2}{dt^2}\psi=\dfrac{d^2}{dt^2}\theta+\dfrac{R}{r}\left(\dfrac{d^2}{dt^2}\phi -\dfrac{d^2}{dt^2}\theta\right)     \bullet ตอบ ข้อ 1.2
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ icon adore
*แก้ไขแล้วครับ
ไม่จำเป็นต้องทำละเอียดขนาดนี้ครับ ความจริงแล้วทำแบบนี้ได้เลย
\dfrac{d^2}{dt^2}\psi =\dfrac{d^2}{dt^2}\left\{  \dfrac{R}{r} \phi - \dfrac{R-r}{r} \theta \right\}
\dfrac{d^2}{dt^2}\psi = \dfrac{R}{r} \dfrac{d^2}{dt^2}\phi - \dfrac{R-r}{r} \dfrac{d^2}{dt^2} \theta
สั้นๆครับ  Wink
boku
neutrino
*

« Reply #28 on: May 04, 2009, 01:26:48 PM »

ข้อ 1.4) ตอบ T =  \dfrac{1}{2 \pi }\sqrt{ \dfrac{3(R-r)}{2 g} } (ลองทำใหม่แล้วได้ไม่เหมือนเดิมครับ uglystupid2)

หรือเปล่าครับ (ถ้าผิดจะได้หลบให้คนอื่นทำ embarassed embarassed)

ขอโทษด้วยครับ ไม่ค่อยเก่ง  buck2 buck2 buck2
จำคำตอบไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ที่น่าจะผิดแน่ๆคือตัวคูณข้างหน้าครับ ควรจะเป็น 2 \pi มากกว่าครับ  Wink

ลองทำมาให้ดูครับ แล้วจะตรวจให้ครับ  Wink

ปล. คอมของผม(Great)เจ๊งอยู่ครับ เลยใช้คอมน้องครับ แหะๆ
« Last Edit: May 04, 2009, 01:33:01 PM by boku » Logged
WeeBk
neutrino
*

« Reply #29 on: May 04, 2009, 02:46:24 PM »

นักเรียนแต่ละคนที่ไปสอบแข่งขันมาช่วยดูข้อสอบแต่ละข้อของตัวเอง แล้วเขียนบอกที่นี่ว่าทำผิดที่ไหนบ้าง เข้าใจอะไรผิดบ้าง เพื่อที่เราและคนอื่น ๆ จะได้ช่วยเรียนจากความผิดพลาดกัน แล้วจะได้แก้ไขความเข้าใจผิดไม่ให้เกิดขึ้นอีก  coolsmiley

สำหรับของผมนะครับ เอ่อ....
 ข้อ 1 ของผมผิดตั้งแต่ข้อ 1.1 ครับ ผมอ่านโจทย์แล้ว ไม่ค่อยทำตามที่โจทย์สั่ง  buck2 ประเภทอ่านแล้วลืมนะครับ ผมลืมไปว่าในโจทย์กำหนดให้วัดเทียบกับกรอบคงที่
 ข้อ 3 .....ธิปก นายมีเพื่อนแล้ววะ (พอดีเพิ่งเอามาอ่าน)   2funny 2funny 2funny  2 -\frac{1}{4}=\frac{3}{4} เก่งจริงๆตู  uglystupid2  ต่อมาเขียนเพลิน ลืมไปว่าปริมาตรเป็นครึ่งทรงกลม ไม่ใช่ทรงกลม

ผมเอามาอ่านหลังจากลืมไปแล้วว่าตัวเองเขียนอะไรบ้าง ทึ่งในฝีมืออาจารย์ ที่พยายามอ่านลายมือกระผม bang head คารวะจากใจ  icon adore สมแล้วที่เป็นพ่อพี่แป้ง 2funny

คิดว่า วิธีเพิ่มความรอบคอบ คือ ทำให้ช้าลง ค่อยๆลอกสมการลงมา คอยถามตัวเองเสมอว่า สมการนี้ถูกเพราะอะไร ทำไมถึงถูก เวลาเขียนพยามตั้งสติ ผมเป็นพวกเขียนเพลิน = = อย่าขีดฆ่ามากนัก เราจะมึนเอง

ที่พูดมาผมก็ยังทำไม่ค่อยได้หรอกครับ  buck2 แต่คิดว่าเป็นหนทางหนึ่งที่ผมจะฝึกฝนตนเองต่อไปครับ   Smiley

ส่วนเรื่องวิธีเขียนยังไงให้ดูมีที่มา ผมยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีครับ  buck2
« Last Edit: May 04, 2009, 02:50:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น