ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41486 Posts in 6257 Topics- by 9135 Members - Latest Member: Armm
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงตึงผิว?  (Read 6045 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Milky_Favorite
neutrino
*

« on: April 26, 2009, 11:28:13 AM »

อยากทราบว่าจะทราบได้อย่างไรว่าผิวแบบไหนเป็นผิวเดียว แบบไหนเป็นสองผิว...อย่างเช่น ฟองสบู่ หยดของเหลว ฯลฯ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: April 26, 2009, 11:44:19 AM »

อยากทราบว่าจะทราบได้อย่างไรว่าผิวแบบไหนเป็นผิวเดียว แบบไหนเป็นสองผิว...อย่างเช่น ฟองสบู่ หยดของเหลว ฯลฯ

ผิวทุกผิวอยู่ระหว่างตัวกลางสองตัวกลางเสมอ  หนูอยากได้คำตอบเรื่องอะไร  ถามให้ถูก  คำถามขยะก็จะได้คำตอบขยะ  Shocked

neutrino
*

« Reply #2 on: April 26, 2009, 12:34:06 PM »

ขอโทษค่ะ ที่ถามคำถามขยะ... embarassed
คือ อย่างเช่น

ฟองสบู่ มีสองผิว แรงตึงผิวที่ครึ่งบนทำต่อครึ่งล่าง ก็จะเป็น 2*ความตึงผิว*เส้นรอบวง
หยดของเหลว มีผิวเดียว แรงตึงผิวที่ครึ่งบนทำต่อครึ่งล่าง ก็จะเป็น ความตึงผิว*เส้นรอบวง

ทีนี้อย่างฟองอากาศนี่เป็นผิวเดียวหรือสองผิวคะ แล้วดูยังไงคะ
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #3 on: April 26, 2009, 08:35:30 PM »

ขอโทษค่ะ ที่ถามคำถามขยะ... embarassed

ฟองสบู่ มีสองผิว แรงตึงผิวที่ครึ่งบนทำต่อครึ่งล่าง ก็จะเป็น 2*ความตึงผิว*เส้นรอบวง
หยดของเหลว มีผิวเดียว แรงตึงผิวที่ครึ่งบนทำต่อครึ่งล่าง ก็จะเป็น ความตึงผิว*เส้นรอบวง

ทีนี้อย่างฟองอากาศนี่เป็นผิวเดียวหรือสองผิวคะ แล้วดูยังไงคะ

ฟองอากาศที่อยู่ในอากาศนะครับ ตรงกลางก็เป็นอากาศไงครับ
ก็เลยมี 2 ผิว(หรือ มีรอยต่อระหว่าง 2 ตัวกลาง 2 รอยต่อครับ)
แล้วดูที่หยดน้ำดูนะครับ
ประมาณนี้นะครับ ถ้าผมพูดผิดอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
« Last Edit: April 26, 2009, 10:36:12 PM by mhe_kub » Logged
SuperHelper

« Reply #4 on: April 26, 2009, 10:21:31 PM »

ใช้ตาดูและจินตนาการเข้าช่วย  Grin

ฟองสบู่ที่เห็นลอยอยู่ในอากาศ ด้านนอกเป็นอากาศ แล้วมีเนื้อสบู่บาง ๆ ตรงกลางด้านในเป็นอากาศ มีรอยต่อระหว่างตัวกลางที่ต่างกันที่ผิวนอก และที่ผิวใน

ฟองอากาศในน้ำ มีอากาศอยู่ในฟอง นอกฟองเป็นน้ำ  มีรอยต่อระหว่างตัวกลางที่ต่างกันที่เดียว

SuperHelper

« Reply #5 on: April 26, 2009, 10:23:12 PM »

...

ฟองอากาศ ตรงกลางก็เป็นอากาศไงครับ
ก็เลยมี 2 ผิว(หรือ มีรอยต่อระหว่าง 2 ตัวกลาง 2 รอยต่อครับ)
แล้วดูที่หยดน้ำดูนะครับ
ประมาณนี้นะครับ ถ้าผมพูดผิดอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

งง  Huh  คิดได้อย่างไรนี่  Huh

neutrino
*

« Reply #6 on: April 27, 2009, 09:09:18 AM »

พอจะเข้าใจแล้ว ขอบคุณค่ะ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: